กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ซ้อมมือก่อนออกทริปสู่ บ้านน้ำลี วันอาทิตย์นี้  วันนี้ฟ้าก็สวยนะครับ หากใครลองสังเกตุดีดี
ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไรครับ ออกมาเฝ้าดวงอาทิตย์เกือบทุกวัน ทำอย่างกับ มันจะหาย ตื่นขึ้นมาต้องคอยดู
ว่าท้องฟ้าวันนี้เป็นไง บ่ายก็มาชะโงกดู ตกเย็นก็ยังมาดู สงสัยจะเป็นเอามาก
2012-3-15 20:53
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 1# chaiyaritta

วันพรุ่งนี้อาจจะมีฝนอีกสัก 10% นะครับ หลังจากนั้น แดดจะเริ่มแจ่ม ตลอดจนท้องฟ้าจะโปร่งใส ในวันเสาร์
วันอาทิตย์จะเป็นวันที่แดดแรงที่สุดในรอบ อาทิตย์นี้ ดังนั้น วันอาทิตย์นี้ใครที่ออกทริปไป บ้านน้ำลี สบายใจได้ครับ
กรมอุตุเค้าว่ามา
2012-3-15 20:56
chaiyaritta

ตอบกลับ 2# chaiyaritta

ถ้าพายุไม่เข้ามาอีก อาทิตย์นี้จะเป็นวันที่สุดยอดที่จะได้ออกทริปด้วยกันแบบ fullday ครับ
2012-3-15 20:59
chaiyaritta

ตอบกลับ 3# chaiyaritta

ภาพออกจะมืดสักนิดเนื่องจากดัน ISO ไม่ไหวครับ เลยต้องเลือกให้มืดลง
2012-3-15 21:01
chaiyaritta

ตอบกลับ 4# chaiyaritta

เฉลย ครับ..ที่นี่คือ สถานีรถไฟอุตรดิตถ์ครับ
2012-3-15 21:03
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 5# chaiyaritta

ใครว่าถ่าย land ต้องเดินทางไกลครับ ใกล้บ้านก็ถ่ายได้ครับ
2012-3-15 21:03
chaiyaritta

ตอบกลับ 6# chaiyaritta

หากได้ฟ้าสวยๆ subject อะไร ภาพก็ดูดีได้ครับ จริงมั้ย
2012-3-15 21:04
chaiyaritta

โดยรวม  ดูดีเลย สำหรับการซ้อมมือรอบๆบ้าน  
....สีไม่ติดโทนอุ่น/เหลืองแล้วครับ   

ชัยทำเรื่องที่ผมอยากบอกเสมอๆคือ ถ่ายรอบๆบ้าน ก็หัดซ้อมมือไปได้  หากใจมันรักก็ถ่ายได้เรื่อยๆ
ทุกวันนี้ หากให้ผมสะพายกล้องไป ตลาดใกล้ๆบ้าน ผมก็ไปได้ แทบจะไม่เคยเบื่อนะ  
ยกเว้นแต่ไปบ่อยเกินไป เราก็ทิ้งช่วงบ้าง   

....ตั้งแต่มีสมาชิกที่รักการถ่าย landscape ในบ้าน   และผมต้องเม้นท์เพราะเรามีกันน้อยเหลือเกิน
ผมพบว่า นิสัยผมเปลี่ยนไป 2 เรื่อง  

1. ผมมองฟ้าบ่อยเช่นกัน..  บ่อยมากกกกกก....
แต่มองในลักษณะของสีสัน  และ อิทธิพลแสงที่ตกกระทบวัตถุ  
เพื่อเอามาเม้นท์ ในแง่ความสมเหตุสมผล ของการปรับสี  
ฟ้าสีม่วง นี่ผมก็รีบออกไปมองแล้ว  ว่าเป็นอย่างไร  ต้นไม้ล่ะ  ดินล่ะ...

2.  ผมเริ่มหยิบกล้อง มาถ่ายในลักษณะ landscape เป็นครั้งคราว หน้าบ้าน - -*
หัดวาง perspective อะไรไปเรื่อยเปื่อย  อย่างน้อย จะได้เข้าใจคนถ่ายมากขึ้น  

สังคมเล็กๆครับ  ผมก้ไม่ได้รู้ทุกเรื่อง  แต่พยายามร่วมด้วยช่วยกัน
.
.
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

อ้อ ผมชอบใบที่  2  ที่สุดครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เรื่องการมองท้องฟ้านี้เป็นธรรมดาของช่างภาพครับ แฟนผมบอกกับผมว่า....."อ้าว ไม่ออกไปถ่ายรูปหรือ...ลูกนอนแล้วนะ"
โฮ้.....เที่ยงตรง แถมฟ้าเน่า นี้นะ.......ออกไปก็คงไม่ได้อะไร
ฟ้าสวยๆ มีให้เราเห็นไม่มากนัก แต่ก็ไม่ใช่จะมีน้อยนะ ผมเห็นสวยๆบ่อยมาก แต่ปัญหาของเราก็คือ เห็นแล้วถ่ายภาพไม่ได้...อยู่บนรถที่วิ่งหาที่จอดไม่ได้ก็มี
หรือทำงานอยู่ไม่ได้เอากล้องมาด้วยก็อด.....ที่สำคัญหา Main subject ไม่ได้ครับ ท้องฟ้าสวยต่แกหน้ารกชะงั้น.....

ภาพของคุณ Chaiyaritta นี้สีสวยครับ เพราะฟ้าสวยอย่างภาพ 1 2 5 6  ถ้าเป็นวัตุที่ไม่ใหญ่นักอย่างภาพ 1 5 6 แนะนำว่าเปิดแฟลชเลยครับ ถ้าจะให้ดีเล่นแฟลชแยก
จะช่วยเปิดรายละเอียดฉากหน้า แต่บางครั้งเราก็ไม่ได้เอาแฟลชไปใช้แฟลชหัวกล้องก็ไม่ได้เพราะเราถ่ายด้วยเลนส์ไวด์ เลนส์มันบังแฟลชดูไม่ดีนัก

ภาพที่ชอบชุดนี้คือ....ภาพ 5 ครับ บอกเรื่องราวขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง ครับ

ตอบกลับ 10# naihoi

ใช่แล้วครับ ผมเคยสงสัยว่าทำไมที่ระยะ 10 ถึงเกือบ 20 ของเลนส์ไวด์ ถ้าใช้ แฟลชหัวกล้อง จะมีเงาดำทันที แต่ถ้าปรับที่ระยะ 22 เงาดำจะจางไปครับ
แต่ยังมีให้เห็นเลือนๆ  ผมเคยลองกะว่าจะใช้เลนส์ตัวอื่นมาถ่ายบ้างสุดท้าย  ด้วยความโลภของตัวเอง อยากได้ทั้ง โฟรกราวด์ อยากได้ทั้ง ท้องฟ้า
อยากเก็บทุกสิ่งทุกอย่าง ใช้เลนส์ตัวอื่นที่ระยะ ใกล้ๆ กันมันก็ไม่เข้าทางกับสไตล์การถ่ายภาพของเรา สุดท้ายก็กลับมาพึ่ง 10-22 ทุกที
ทั้งๆที่ ตัวอื่นเป็นเลนส์ L หมด ไม่ได้ใช้ ว้าาาาา
chaiyaritta

ตอบกลับ 8# sumphano

ช่วงนี้ไม่กล้านัดใครครับ กลัวไปแล้วเค้าจะเสียเที่ยว ยิ่งฟ้าเป็นแบบนี้แล้วด้วย ก็เลยหาเพื่อนไปถ่ายภาพกันแค่2คน เรียกว่า 4 โมงเย็นดูท้องฟ้า
5โมงกว่า โทรเรียก โช๊ะเช๊ะ กัน ทันทีครับ  สถานที่ก็เอาแค่ใกล้ๆ เอาแบบแค่ เดินทางไม่เกิน 10 นาที ก็พอ ถ้าจะถ่ายจริงๆ นะครับ อะไรก็ถ่ายได้
จริงมั้ยครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด