กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผลงานที่เราว่าสวยแล้ว ดีแล้ว ก็อาจมีเพื่อนๆเราเห็นต่างบ้าง  
ก่อนโพสภาพ ผมอยากให้เดินเล่นอ่าน ใน Bug talks ถึง แนวทางและจุดยืนบ้านนะครับ
ผมคิดว่าการสละเวลาทำความรู้จักกันเพียงสั้นๆ เป็นประโยชน์พอควร และเราก็จะสนุกกับ Bug ได้มากขึ้น....

ปัญหาที่พบในทุกบ้านคือ  หากโพสรูปแต่ไม่พร้อมฟังการเห็นต่าง....อย่าโพสเลยครับ มีปัญหากันเปล่าๆครับ

เห็นบ่อยๆใช่ไหม

ความเห็น ภาพเบี้ยวนะครับ----- จขกท ตอบ ผมชอบเบี้ยวอะครับ  แนวดี  ใช้มุมกว้างก็เพราะยังงี้
ความเห็น สีอมฟ้านะครับ ----- จขกท ตอบ เป็นการใช้ White Balance อย่างสร้างสรรค์ครับ
ความเห็น เบลอมากมายครับ -----จขกท ตอบ แสดงว่าคุณไม่เคยดูภาพใน NG หรือ  ภาพที่ได้รับเลือกก็ประมาณนี้ครับ
ความเห็น องค์ประกอบขาดๆเกินๆนะครับ ----- จขกท ตอบ ถ่าย life คุณมีเวลาจัดองค์ประกอบหรือครับ  มาแบทเทิลแข่งกันไหมครับ   

สิ่งสำคัญในห้องนี้ จึงไม่เพียงความสวยของภาพ  แต่ยังเป็นความกว้างของใจ
หากความชอบส่วนตัวเราไม่เหมือนแนวมาตรฐาน  สิ่งที่เราต้องมีคือความใจกว้างครับ

7/11/2011 edit เพิ่มเติม

อนึ่ง...อาจมีสักวันหนึ่ง  เมื่อคุณผูกพันกับบ้านแมลงแล้ว อย่าลืมปล่อยแมลงให้เดินไปในวิถีของมันนะครับ   
เพราะธรรมดาของมนุษย์ เมื่อผูกพันกับสิ่งหนึ่งสิ่งใด มักเผลอไผลอยากให้สิ่งนั้นเป็นไปในแนวทางที่เราต้องการ
ไม่ว่าจะเป็น แนวทางการถ่ายภาพ  การเสพศิลปะ  การวิจารณ์ ตลอดจน แง่มุมของความสุขในชีวิต...

ขอให้ระลึกเสมอว่า  ความสุข ของแต่ละคน ไม่เหมือนกัน  
และต่อให้เหมือนกัน  มาตรวัด ก็ไม่เท่ากัน  

ไปบ้านไหน ก็ยึดตามบ้านนั้น...
.
.
หากเข้าใจความแตกต่าง  และ มีจิตสาธารณะ โดยไม่เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจะดีมากครับ

"....สงครามของมนุษยชาติ ก็เกิดจากเราใช้ไม้บรรทัดคนละอันกันทั้งนั้นครับ"
- ประภาส ชลศรานนท์

ขอบคุณที่รับฟังกันครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มางอลไว้ก่อน แหะๆ
maya13

ฮาดี 555555 ชอบๆ ตรงดี พี่
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-8-6 00:48 โดย แม่มดราตรี

หากความชอบส่วนตัวเราไม่เหมือนแนวมาตรฐาน  สิ่งที่เราต้องมีคือความใจกว้างครับ

รักเลย..
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

นี่มัน 360 องศาแบบโค้งๆ พี่พันหักมุมแบบ 180 องศา ..ซื่อๆตรงๆ
ชอบดีครับ....จะได้พัฒนายิ่งๆขึ้นไปครับ....

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมเป็นสมาชิกใหม่ อ่านแล้วชอบเลย...แบบว่าไม่ค่อยเหมือนที่ไหน ตรงๆ ฮาๆดีครับ(อ่านแล้วแอบยิ้มอยู่ครับ ฮิฮิ)
แต่ยังไงกระทู้แรกของผม...ขอเอาไปโพสที่ห้อง รุกกี้ ก่อนดีกว่านะครับ แหะๆๆๆ

ยินดีต้อนรับ ARTMAN ครับ  ที่เขียนๆดูแรงไปอย่างนั้นเองครับ เพราะต้องการให้เกิดความชัดเจน
เพราะอะไรที่ชัดเจน โดยหลักการแล้วน่าจะดี   อาจดูแรงนิดนึง แต่ก็ดีกว่าที่จะมีปัญหากันทีหลัง

สำหรับคุณ ARTMAN หากไม่ตกมาตรฐานตัวเองแล้ว  ไปแกลลอรี่เลยครับ

ขอบคุณครับ....จะแวะมาบ่อยๆครับ

สำหรับผม
แกลลอลี่ ผมให้ความสำคัญถึงสถานที่ ที่จะจัดแสดงงาน
ถ้าเราอยากจะนำเสนอผลงาน นำเสนอสิ่งแปลกใหม่ ก็เป็นสิ่งที่ดี
แต่คนนำเสนองานนั้น ก็ต้องทำการบ้านมาให้ดี ให้เหมาะกับคำว่าจัดงานในแกลลอลี่นะครับ
พูดมาไม่รู้จะมีคนโกรธรึเปล่า
แต่เจตนาอยากให้เพื่อนๆตั้งใจทำการบ้านกัน แล้วมาวัดกันในแกลลอลี่ครับ
maya13

ผมเห็นด้วยครับ
    ๏๛ Photo Memory ๏๛
۞http://hao2499.multiply.com /۞

ได้เลย ผมจะมีแต่อัดยาย ๕๕๕

ชอบบทความของพี่จิกมากครับ

ผมสมาชิกใหม่คับ แอบดูfotobugมาก็นาน  ภาพแต่ละภาพมีความหมาย ให้ความรู้สึก ให้ความนึกคิด
ต่อไปนี้ขอนับหนึ่งไหม่ เริ่มก้าวแรกถึงจะช้าก็ไม่เป็นไร  ล้มบ้างคลานบ้างแต่คงไม่ถอย   ฝากพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะคับ...

รสนิยม มันหากดเกนที่ตายตัวไม่ได้ ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ขึ้นอยู่กะความชอบส่วนบุคคล คนแตกต่างกัน พี่น้องท้องเดียวกัน ยังชอบไม่เหมือนกันเลย

สรุป เห็นด้วยก๊าบบบบบ

ชื่นชมกับภาพทุกภาพครับ
อย่าให้ึความรู้ปิดกั้นจินตนาการ

กลับไปยังรายบอร์ด