กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
.
.
.
สวัสดีครับ ผมรอปิดโหวดแล้วจึงนำภาพมา
นับเวลาเหมือนเดทกับแม่น้องดีดีเลย พูดจริงๆครับ ...
นานๆได้ไปถ่ายภาพนอกบ้านไกลๆสักที  เห่อมาก ดีใจมาก  เรื่องแข่งคงเป็นเรื่องรองได้ที่เท่าไรก็ได้
เพื่อนๆที่สนิทกัน จะรู้ว่า ผมใช้สโลแกนว่าตกรอบได้ แต่ขอไว้ลายสักนิดหนึ่ง

ผมคัดเลือกภาพใหม่  อาจไม่ดูเนียนตาเท่าที่โพสบ้านอื่น  แต่ก็ตั้งใจทำมาฝากบ้านแมลงนะครับ  
หลายๆภาพ ผมย่อ/ทำใหม่เมื่อคืนนี้เลย  ....ไม่ได้เหลือจากการคัดภาพออกนะครับ
ภาพนี้ก้เลือกมาย่อใหม่ครับ  

ภาพนี้ ถ่ายรุ่งสาง  แสงไฟ คงเป็นไฟเมือง /หมู่บ้านอื่นผมก็ไม่แน่ใจ  แต่ไม่ใช่แสงตะวันนะครับ  
ลอง landscape ที่ f 2.8  ลด noise + เพิ่มลายเซ็น  
...ขอบคุณ 17-50 ตัวใหม่   ชอบจัง  มันไม่ชัดเพราะผมลองที่ f 4.0 แล้ว มืดไปนิด
.  
.
.
ใต้แสงดาว
.
.
.
2012-3-12 12:16
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

จากตี 4 สิบนาที....  ผมรอจวบจนเริ่มมีแสง  แต่ยังไม่เห็นตะวัน

พวกเราหลายคน .....ใช้ชีวิตรีบเร่งรับประทานด่วนอยู่ท่ามกลางความโกลาหลอายุกว่าสองร้อยปี
ผมรู้สึกดีใจที่มีโอกาสได้พูดถึงอีกโลกคู่ขนานที่ อายุประมาณเดียวกัน

เรื่องธรรมดาสามัญ ....ที่ปันหยี

หากคำว่าธรรมในศาสนาพุทธ คือ ธรรมชาติ ธรรมดา และความเป็นปกติแล้ว
อีกพื้นที่อีกหนึ่งแห่งของโลกใบนี้ ที่อยู่ใกล้ธรรมอย่างยิ่งเห็นจะเป็น....ปันหยี...

ระหว่างอยู่บนความเร็วราวๆ 300 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ผมคิดถึงหนังสือเล่มหนึ่งที่อ่านไปนานร่วมสิบปีขึ้นมาเสียเฉยๆ
....สาระสำคัญของหนังสือ พูดถึง เรื่องทุกๆเรื่องที่จำเป็นในชีวิตประจำวันนั้น เรารู้กันอยู่แล้วตั้งแต่อยู่ชั้นอนุบาล
ไม่ว่า การขอโทษเพื่อนเมื่อทำผิด การแบ่งปัน การรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ ความมีวินัย และการให้อภัย

การไปปันหยีของผม ก็ประมาณนั้นครับ

ผมรู้สึกว่า ชีวิตมันควรเป็นไปเช่นนั้น
ธรรมดา และ เรียบง่ายเช่นนั้น
และที่สำคัญคือ เราทุกคนต่างรู้ ...เพียงมันเลือนไป....

แม้จะได้ตั้งหัวข้อไว้ชัดเจนแล้ว
กระทู้นี้อาจเผลอไผลมีหลายทั้งเรื่องเกี่ยว และที่ไม่เกี่ยวกับปันหยีปะปนมา
อันเนื่องจากผมยังคงได้รับอิทธิพลของฟ้าฝนที่แปรปรวนของปันหยีเป็นบางหย่อมนั่นเอง
.

2012-3-12 13:31
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

.
.
เรือรับส่ง
.
.
ใครๆก็บอกว่า ลมหายใจของปันหยีคือ นักท่องเที่ยว...
จริงๆแล้ว  ผมคิดว่าลมหายในของปันหยี คือ ทุกอณูของปันหยีเอง  
ขอเพียงสิ่งเหล่านั้นยังคงอยู่
ปันหยีจะไม่มีวันสิ้นมนต์.....
.
.

2012-3-12 13:42

แรกสบตา

คำว่า ไม่มีอะไรมาแทนที่ความประทับใจแรก ที่ผมได้ยินมาสมัยเป็นหนุ่มน้อยวัยสมัครงาน...และริจีบสาวนั้น
เห็นจะนำมาใช้กับปันหยีไม่ได้ เพราะแวบแรกที่สบตาคือ
....เฮ้ย...ฉันมาทำอะไรที่นี่...ประมาณนี้เลยครับ

ด่านหน้าเหมือนๆตลาดเลยครับ
ผมแอบเห็นผู้หญิงไทยและต่างชาติหลายๆคนปรี่เข้าไปในดงเครื่องประดับเสื้อผ้าและเริ่มกระหน่ำซื้อ และต่อรอง
เคลื่อนตัวเร็วเหมือนพายุโซนร้อนก็ไม่ปาน

...ผมแอบคิดในใจว่า คงไม่มีหนุ่มใต้คนไหน อยากพาแฟนมาที่นี่
.
.

2012-3-12 14:25

ความพร่าเลือนของปันหยี

เป็นความรุ้สึกใน 20 นาทีแรก

...เพียงแต่มีกลิ่นกรุ่นๆเหมือนโกปิ๊ปันหยีว่าน่าจะมีอะไรที่.....อืม...
.
.

มากกว่านั้น
.
.

2012-3-12 14:27

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

การศึกษา

การศึกษาที่มีเด็กเป็นศูนย์กลาง หรือ child center เต็มรูปแบบนั้นมีได้แต่โรงเรียนที่มีค่าเทอมแพงหูฉี่
แต่ที่นี่คงสภาพเช่นนี้มายาวนานแล้วครับ...

เรื่องที่น่าเสียดายที่สุดคือ ผมมาพร้อมกับจุดประสงค์การถ่ายภาพ ทำให้ไม่สามารถละเลียดเสพได้

ชั่วแวบความคิดหนึ่ง ผมคิดถึงข่าว ครม. อนุมัติงบประมาณเพื่อให้นักเรียนมีแทบเล็ตใช้เป็นเงิน 3 พันล้านบาทเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา
...โดยไม่มีนัยอะไรเกี่ยวกับการเมือง
.....มันเพียงแวบมาและหายไป เหมือนคลื่นกระทบฝั่ง
.
.
.

2012-3-12 14:31

เรียนกันสบายๆ  
.
.
ไม่ยึดติดกับรูปแบบ  ครูตั้งใจสอน  เด็กส่วนใหญ่ก็ตั้งใจเรียนครับ
.
.
.

2012-3-12 14:38

ปืนปากกา
.
.
เด็กสองคนนี้  แอบทำปืนปากกาเล่นกัน  เด็กผู้ชายชอบมาก  แต่ผมมาแบบตั้งใจถ่ายไม่มีเวลาเสพดื่มด่ำ
เสียดายเป็นที่สุดหลายๆเรื่องเลยครับ   หากถ่ายปกติ ผมคงนั่งดูว่า มันเป็นยังไง เล่นยังไง  
เห็นทำกันหลายคน แต่ไม่ค่อยเจอตอนเล่นกันเลย
.
ภาพนี้เดิมผมทำเป็นภาพเล็ก เพราะ องค์ประกอบและเรื่องราวไม่จบในตัวครับ แต่ผมเสียดายแสงและสีหน้าเด็กครับ
ประมวลผลแล้ว  ให้แสงชนะ เรื่องราว + องค์ประกอบไปก็แล้วกันครับ   
.
.
.

2012-3-12 14:42

ความต่าง

ผมไม่แน่ใจว่า ภาพขนาด 500 แบบบ้านแมลง   จะทำให้เห้นตัวหนังสือ ทั้งสองภาษาไหม
มันคงเป็นรูปธรรมที่สุดเท่าที่ผมสื่อได้ เพราะผมได้ยินเสียงที่ไม่รู้จะสื่อได้อย่างไร อธิบายถึง ความเข้าใจของโลกที่ไม่ใช่มุสลิมให้เด็กๆฟังด้วย

ผมนั่งทบทวนความจำว่า เราเคยเรียนถึงโลกมุสลิมกี่คาบวิชากันนะ
...วัยสามสิบตอนปลาย บางครั้งก็ทำให้ผมคิดอะไรไม่ค่อยออกเหมือนกันครับ
.
.

เรื่องที่น่ายินดีกับตัวเองในการถ่ายภาพ   ไม่ใช่เรื่องฝีมือ...มันก้เท่าๆเดิมครับ...  
...แต่ ผมคิดว่าผมย่างออกจากปีที่ 2 เข้าสู่ปีที่ 3 ด้วยการเคารพ "จุดต่าง" ของทุกคนมากขึ้น
และหลุดพ้นจากการยึดอัตตา  ว่าเราถูกต้องเสมอไป....นี่คือสิ่งที่ดีที่สุด ที่ผมทำได้ในตอนนี้
.
.
.
.
2012-3-12 16:44

.

เด็กเอ๋ย เด็กดี
ต้องมีหน้าที่สิบอย่างด้วยกัน

ผู้ใหญ่เอ๋ย  ผู้ใหญ่ดี
ต้องมีหน้าที่กี่อย่างด้วยกัน
.
.
2012-3-12 16:48

หาว...
.
.
ผมว่ามีคนอ่านมาถึงบรรทัดนี้มีแอบหาวบ้างแล้วนะ...
แอบอมยิ้มว่า เด็กที่ไม่ค่อยสนใจเรียนมักเป็นเด็กผู้ชายมากกว่าเด็กผู้หญิง
ไม่ว่าสังคมไหน และ เมื่อไหร่
.
.
.

2012-3-12 17:07

ใจ
.
.
เป็นสิ่งสำคัญมากในทุกๆเรื่องครับ...รวมถึงเรื่องนี้  
ผมเชื่อว่า  มันมีมุมมองหลายๆด้าน เข้ามาเกี่ยวข้อง แถมมันต้องแก้ไขยาวไปถึงไหนต่อไหน  
ไม่รู้ว่า  ลงมือทำวันนี้  เมื่อไหร่จะสำเร็จ   ...แต่หากไม่ทำวันนี้  คำตอบไม่ใช่ "เมื่อไหร่..."
แล้วครับ  แต่กลายเป็น " ไม่มีวัน "

แต่ที่แน่ๆ  ผมไม่เชื่อในเรื่องการเพิ่มวัตถุอุปกรณ์การศึกษา
แต่อาจเชื่อในเรื่องการเพิ่มผลตอบแทนของครูครับ   

นอกเรื่องไปมากเลย หัวข้อนี้  
ดูแต่ภาพก็ได้ครับ
.
.
.
.

2012-3-15 16:37

แมว
.
.
.
ผมกำลังถ่ายภาพแมว  เด็กคนนี้วิ่งมาลูบหัวแมวด้วยความดีใจพอดี  
น้องเขาบอกว่า เขารู้จักแมวราวครึ่งหนึ่งของเกาะนี้...ผมไม่แน่ใจ เพราะแมวที่นี่มันมีมากจริงๆ
อาจหมายถึง น้องเขารู้จักแมวจำนวนมากมาย....ทั้งนี้ผมคิดว่าถนนหนทางที่คับแคบ มีส่วนมากครับ

....เดี๋ยวผมพูดต่อที่ภาพท้ายๆนะครับ
.
.

คนแปลกหน้า และ กาแฟ

กาแฟ ใส่นมราวหนึ่งในห้าของระดับน้ำในแก้วจากคนแปลกหน้า
และการคะยั้นคะยอให้กินขนม....

สารภาพเลยครับว่า ผมเข้าไปเพราะความอยากได้ภาพปันหยีในแง่มุมของ
inside-out หรือ เป็นการมองจากภายในคนปันหยีเอง

แต่บรรยากาศและสรรพสิ่งรอบตัวนาทีนั้น หยุดความบ้าคลั่งอยากได้ภาพของผมไว้ได้

อาจเป็นน้ำใจในกาแฟแก้วนั้นก็สุดจะเดา
กลายเป็นจุดเปลี่ยนให้เข้าจังหวะของตัวเองอีกครั้ง
กราบขอบพระคุณครับ คุณลุง เรามาน เด่นมาลัย ครับ

เนื้อหา และบรรยากาศ คงกลายเป็นรายละเอียดที่ส่วนตัวเกินไป
ผมจำได้แต่เพียงว่า เมื่อกลับมาถึงบ้าน คำแรกที่กระซิบลูกตอนเขาหลับคือ

...”โตขึ้น หนูอย่าไปไหนไกลพ่อมากๆนะลูก …“

คำถามที่ผมอยากถามคือ
คุณดื่มกาแฟจากคนแปลกหน้าที่ไม่มีผลประโยชน์ต่อกัน ครั้งสุดท้ายเมื่อไร

ตอบได้ไม่มีรถแจกนะครับ
.
.
.
2012-3-15 16:54

.

ลุงหล่อเข้มเลย...
.
.
2012-3-15 17:43

.
.

กลับไปยังรายบอร์ด