กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/10 KPI คือ ดัชนีกำหนดสุข ..?

แหมเป็นประเด็นฮ๊อตขึ้นมาทันที่เลยสำหรับเรื่อง KPI  เรื่องของเรื่องไม่มีอะไรมากครับ โรงงานมีการหยุดซ่อมเครื่องจักรประจำปี
หรือที่เรียกว่า หยุด shutdown ให้เข้าซ่อมเครื่องจักรที่เดินเครื่องกันมาทั้งปี แต่มีเวลาแค่ 30 วัน ที่นี้ก็ต้องรุมกันทำละครับ หน้าที่ใครหน้าที่มัน
เรื่องมันก็เกิดละสิครับ หน่วยนี้ก็ยังไม่เสร็จ หน่วยนั้นก็จะเข้า ไอ้เราก็รอทดสอบ กำหนดเดินเครื่องก็ใกล้เข้ามา... ที่นี้ก็เร่งไล่บี้งานกันละครับ

2012-3-2 13:03

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/10 กอดป้าย  

KPI ที่ขึ้นป้ายไว้น่าน่าจะไม่ได้ตามเป้าเพราะประเมินแล้วน่าจะไม่ทันตามที่กำหนด  หรือที่ตั้งไว้นั้นมันทำไม่ได้จริง
หรือว่าประสิทธิภาพคนทำงานนั้นตกไป หรือว่า........มีหลายปัจจัยที่ไม่มีการประเมินกัน ได้แต่กอดป้าย KPI แล้วฝันถึงวันเปิดแซมเปญเย็นๆ

2012-3-2 13:07

3/10 อย่าได้หยุดยั้ง

ดัชนีชี้ความสำเร็จ ที่เรียกกันติดปากนั้นก็คือ KPI ตั้งไว้แล้วไปให้ถึง เป้าหมายมีไว้ให้พุ่งชน ถ้าไม่มีก็ไร้ทิศทาง  
เป็นประโยคที่ก้องอยู่ในหูพร้อมกับกำมือยกชูขึ้นอย่างมั่นใจภายในห้องประชุมอันแสนจะเย็นฉ่ำ แต่ที่หน้างานอันร้อนไปด้วยไอแดดและไอเครื่องจักร
ดัชนีมันทิ่มแทงอย่างแสนจะเจ็บปวด กลายเป็นชิ้นเฟืองหลักที่พักไม่ได้ต้องขบและขับ บิดกันต่อไปอย่าได้หยุดยั้ง

2012-3-2 13:09

4/10 หาใช่ไม่

เฟืองตัวนิด ไม่รู้ความหมายของ KPI นี้หรอก รู้แต่ว่ารอบการหมุนมันเพิ่มมากขึ้นจากเดิม และก็อย่าแม้แต่ที่จะคิดที่จะหยุดเดิน
เฟืองเป็นตัวขับ KPI แต่หาใช่ไม่ ที่จะเป็นผู้กำหนดดัชนีตัวเป้งนี้  ฟันเฟืองตัวน้อยนิดนี้ขับเคลื่อนไปด้วยแรงที่เต็มกำลัง
ท่ามกลางเสียงกันกึกก้องถึงคำขู่หากเกิดดัชนีตัวนี้ไม่เข้าเป้า  แต่ที่ร้ายยิ่งกว่านี้น้ำมันที่หล่อลื่นที่มีอยู่อันน้อยนิด ไม่มีใครเหลียวแลแม้แต่จะเติม
เมื่อมันเหือดแห้ง

2012-3-2 13:13

5/10 แล้วจะเอาอย่างไรละ

แล้วจะเอาอย่างไรละ? ...... มันเป็นนโยบายนะน้อง.......มีหน้าที่ก็ต้องทำไป......
KPI เป็นตัวที่ชี้ประเมินผลงานไม่ว่าเป็นองค์กร แบ่งย่อยมาที่หน่วยงาน ลงมาถึงตัวพนักงานเองก็มีดัชนีตัวนี้ประเมินอยู่
ปีนี้มีเป้าหมาย อย่างนี้ๆ....... หน่วยงานนี้ๆ ต้อง ทำอย่างนี้ๆ ..... พนักงานก็ต้อง อย่างนี้ๆ..... เทียบกับตัวเลขที่ตั้งไว้ว่า
สิ้นปีเอามาประเมินกันว่าได้มากน้อยแค่ไหน เป็นหลักที่เขาใช้กันทั่วโลกในการบริหารงานองค์กร

2012-3-2 13:15

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/10 KPI ที่ดี

ใช่ว่าองค์กรที่นำ KPI  จะประสบความสำเร็จเสมอไป ซึ่งมีหลายเหตุปัจจัยเป็นตัวส่งเสริมและลดทอน KPI ที่ดีก็ต้องใช้หลายๆสิ่ง อย่างเช่น
KPI ต้องวัดผลได้ วัดผลในสิ่งที่ตกลงเข้าใจกัน  
KPI ต้องชัดเจน จะเอาอะไรก็ต้องเอาอย่างนั้น
KPI ต้องไม่งายไป และไม่ยากไป ตั้งไว้สูงเข็นแค่ไหนก็เอื้อมไม่ถึงคงไม่ดีแน่ หรือว่าซิลๆ นั่งอยู่เฉยๆก็ทะลุเป้า คงไม่เกิดผลเช่นกัน
KPI ต้องใช้สิ่งที่มีอยู่ดำเนินการ ไม่ใช่ตั้งเป้าแล้วต้องไปกู้ ไปยืม เขามา พนักงานไม่มี เครื่องมือไม่มีก็ ตั้งเป้าไว้สูงลิ่ว ก็หาใช่ไม่ อีกอย่างก็คือ
KPI ต้องอยู่ในเวลาที่เหมาะสม ให้เวลาน้อยไปก็จะเร่งชะหัวหมุน ให้เวลามากไปก็ เฉื่อยฉากัน

2012-3-2 13:16

7/10 ทุกข์ หรือ สุข

แต่ก็อย่างว่านะ....นั้นคือ...ทฤษฎี   เอามาปฎิบัติมันมีปัจจัยหลายอย่างที่ควบคุมไม่ได้มากระทบ อย่างที่เป็นเรื่องกัน
....ฉันทำไม่ทัน เพราะคุณทำช้าไม่ได้ตรงเป้า   KPI ฉันก็ตก ฉันโดนบี้.........คุณไม่เห็นมีส่วนร่วมอะไรกับเหตุการณ์ครั้งนี้เลย
ทุกอย่างมันมีเหตุและปัจจัย แต่ขึ้นอยู่กับยอมรับได้หรือไม่เท่านั้น
......ไม่สน..KPI คุณตก นิ...เราว่ากันไปตามตัวเลข
  จึงเป็นที่มาของ....KPI คือ ดัชนีความสุข...?  
อยากได้มากก็ทุกข์มาก หาทุกวิถีทางที่จะให้ได้มา ความสุขนั้นหรือ แปลผกผันตามทุกข์ที่ได้มา

2012-3-2 13:19

8/10 วิธีสร้างสุข

วิธีสร้างสุข........นั้นหรือ....? คงไม่พูดถึงทางพุทธนะ สุขทางโลกนี้ละ.....
ทุกวันนี้แต่ละหน่วยงานก็เขม่นกัน เพราะเมื่องานเร่งใครๆก็ไม่คิดถึงคนอื่นกันแล้ว การช่วยเหลือชึ่งกันและกันก็ลดน้อยลง
ขอให้ใครช่วยแต่ไม่ได้รับ ครั้งต่อไปก็เขามาขอก็หวังว่าจะได้ เป็นศึกกลางเมืองที่รอวันประหัดประหารกัน

วิธีแก้..........ก็ไม่ต้องเร่งงานสิ.....

อย่างนั้นคงเป็นไปไม่ได้ ธุรกิจกิจมันต้องเดินหน้า ไม่หวังผลกำไรก็หาใช่

2012-3-2 13:20

9/10 ยืดหยุ่น

................ยืดหยุ่น.....เป็นความคิดของผมเองครับ....ไม่รู้ถูกหรือผิดนะ
  เป้าหมายต้องมีการทบทวนก่อนที่จะประเมินในขั้นสุดท้าย ก่อนจะเดินหน้าก็หันมาดูข้างหลังบ้าง ถามคุณข้างซ้าย คนข้างขวา คนข้างๆอื่นๆ
ว่าไหวไหม ทันเวลาไหม ให้ช่วยตรงไหนบ้าง เราจะปรับตรงไหนก่อนที่จะเดินต่อไป มีความยืดหยุนกันมากขึ้น
มีข้อตกลงที่เห็นร่วมกัน  มีการพูดคุยกัน ไม่ใช่ต่างคนต่างเดิน

2012-3-2 13:23

10/10 ชีวิตคือการงาน....

เนื้อหาอาจจะไม่ตรงกับภาพนะครับ ภาพส่วนใหญ่เป็นภาพในการทำงาน ที่รีบเร่งให้ทันเวลา ส่วนเนื้อหามีทั้งหลักการและเดามั่ว
ให้อ่านและดูเพลินๆครับ อย่าปวดหัวกะเนื้อหาละ.......ชีวิตคือการงาน.... โปรดใช้ชีวิตให้เป็นสุข ครับ

2012-3-2 13:24

ชอบรูปแรกมากเลยครับ  คล้ายๆแนว NG เลยครับ  เดี๋ยวผมต้องไปค้นหากล้องตัวเล็กมาติดตัวบ้างแล้วครับ  ว่าแต่มันคึอที่ไหนเนี้ย  แสงสีได้อารมณ์มาก

ภาพแรกคือภาพคนงานกำลังช่วยกันก่ออิฐชึ่งอยู่ในเตาเผา ครับ เตามันใหญ่คนงานสามารถเข้าไปทำงานภายในได้
ส่วนสีที่ร้อนแรง มาจากไฟที่ส่องภายใน จะเป็นไฟแบบใส้ดวงใหญ่ สีจะออกส้มๆ ปรับWB ให้เป็น daylight ยิ่งเพิ่มได้อีก
จุดหลักที่ผมค้นพบอีกอย่างนอกจากแสงแล้วนั้นคือ เส้นสาย......ได้มุมมองจากภาพของอีส ที่กระทู้ทริปย้อนรอย อุทยานแห่งชาติลำน้ำน่าน
ภาพแรกเส้นสายมันได้ ภาพที่ออกมามันจึงมีพลัง มองมาแสง มองหาเส้นสาย และรอจังหวะ เดี๋ยวผมจะหาเวลาฝึกต่อครับ

ตอบกลับ 12# naihoi

ภาพแรกทำให้ผมนึกถึง อุโมงค์ รถไฟฟ้าใต้ดินในกรุงเทพเลยครับ ถ้า..สมัยที่ผมไปทำงานที่นั่น แล้วชอบถ่ายรูป คงจะได้มุมแบบนี้แน่นอน
ต้องไป สถานที่แบบนี้บ้างแล้วครับ แนวๆ แสงสว่างที่ปลายทางน่ะครับ ชอบๆ
chaiyaritta

ตอบกลับ  naihoi

ภาพแรกทำให้ผมนึกถึง อุโมงค์ รถไฟฟ้าใ ...
chaiyaritta โพสต์เมื่อ 2012-3-6 16:38

เราเดินสวนทาง เหลื่อมเวลากันอีกแล้ว   
ผมเคยไปตรวจบัญชีที่นั่น สมัยเด็กๆเช่นกันครับ  ของ ION-JV  Italian- Thai/ Obayachi / และ Nichimatsu ...

เรื่องภาพและเนื้อหา ผมกลับมาเม้นท์ต่อวันพรุ่งนี้นะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เนื้อหาดีครับ  คนทำงานบริษัท มาอ่านแล้วจะเข้าใจ และมีอารมณ์ร่วมไม่ยาก
ภาพรวมดูนิ่งไปนิด  คงเพราะ โทน กับ สถานที่  นั่นเองครับ

แม้ว่า ใบที่ 1 คะแนนดีในแร้ง   
แต่ใบที่ผม อยากกรี๊ดเลย   คือ ใบที่ 9 ครับ  มันเท่มากๆ   เอากล้องใหญ่เข้าไปเลยครับ
เอาภาพนี้มาอีกครับ   นายฮ้อย ย่อตัวต่ำอีก ให้แสงกลายเป็นปีก
ขอร้องเลยครับ ผมอยากเห็น
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด