กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/20 จับพ่อ

แต่ผมชอบภาพนี้นะ....ถึงจะหลุดโฟกัสไปถึงที่รองเท้า แต่ก็ยังให้อารมณ์ภาพได้ ไม่รู้อีท่าไหนเล่นอยู่ดีๆมาจับขาพ่อชะงั้น
บอกว่าจับพ่อจับพ่อ  ผมก็กำลังเล็งกล้องส่องมนุษย์ต่างดาวอยู่ เพราะท่าทางโรงเรียนนี้จะมี จานบินมาลงจอดเป็นแน่

2012-2-5 15:09

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/20 signs

เชื่อผมไหมครับ....มนุษย์ต่างดาวมันทำเครื่องหมายไว้..........................ฮาๆๆ อย่าบ้าตามนายฮ้อยเด้อ.....

2012-2-5 15:10

18/20 ถาด

ครับ...อยู่ที่บ้านใต้ก็อย่างนี้เป็นประจำ เด็กๆจะชอบมีทั้งของกินของเล่น แต่ตกเย็นมาที่ไรสมายด์น่าจะเล่นจนเหนื่อยจึงงอแง
แม่มันเลยเจียวไข่ให้กิน ดูการ์ตูนหลับไปเลย แต่สำหรับบ้านใต้ผมไปที่ไรก็คอยแต่เก็บการทำสวนยางทุกที ผมว่ามันถ่ายยากนะ
เพราะที่นั่นจะมืดไม่มีแสงสวยๆให้ถ่าย เวลาเขาเอาน้ำยางมาทำแผ่นก็ไปนั่งหลบชะที่แคบๆมืดๆ แสงลอดมาไม่มีเลย
(เป็นผม..ผมก็ทำงานในร่ม ใครมันจะบ้าทำงานกลางแดดละคราบบบ)    ครับ...ภาพที่ได้ก็เก็บมาแค่ถอดน้ำยางนี้ละครับ

2012-2-5 15:12

19/20 อาย

ถึงกะนั้นก็ยังมีมุมดีๆมาฝากนะ คู่นี้ไม่ได้ทะเลาะกันนะครับ แค่เกร็งเท่านั้น เพราะผมนั่งดูแถมส่องด้วยกล้อง จึงอายๆกัน

2012-2-5 15:13

20/20 บ้านย่า

ครับคงเป็นบันทึกการเดินทางของนายฮ้อยจากสระบุรี สู่ท่าชนะ สุราษฏร์ธานีที่เก็บความทรงจำครั้งเมื่อมีโอกาสได้เดินทาง
และลาเพียงเท่านี้ครับ ด้วยภาพตนเองนี้ละ หลานที่บ้านเขาถ่ายให้

2012-2-5 15:14

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

คืนนี้เน็ทช้ามาก  ภาพนายฮ้อยไม่ขึ้นเลย  มีแต่ข้อความ  พรุ่งนี้ผมมาเม้นท์นะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ใบแรก  -

สี...อืม  เหลืองไปไหม ส่วนตัวผมชอบ สีแบบใบที่ 2 มากกว่า  เหตุผลคือ สีส้ม พบได้บ่อยกว่าจริงๆครับ  เลยดูคุ้นตากว่าครับ

ฉากหน้า  :   เป็นอะไรที่ คนถ่าย ตัดสินใจยากเสมอ ว่าหากฉากหน้าไม่สวย  จะเก็บมาดีหรือไม่  ....
สำหรับภาพนี้  ถือว่าฉากหน้าไม่สวยอย่างแรง ข้ามฉากหน้าไปเลยครับ   จัดองค์ประกอบ ส่วนที่เหลือให้ดี  น่าจะทำให้ดูดีกว่า

[2/20 ชึ้นชื่อว่าลิง

ผมชอบนะ
ติ 2 จุด  ติง 1 จุด
1. หลวมไปมากครับ  
แต่ขอเน้นย้ำว่า ภาพไม่จำเป็นต้องแน่นนะครับ    เดี๋ยวหลายคนจะเข้าใจผิดว่าต้องจัดแน่นทุกภาพ  
แต่อยู่ที่ว่า พื้นที่ว่าง (space) นั้น  "ทำงาน" หรือ ก่อให้ผู้ชมเกิดอารมณ์อย่างใดอย่างหนึ่งเพิ่มเติมหรือไม่ด้วยครับ   ภาพนี้ไม่...ดังนั้นจึงทำให้เกิด "หนักขวา"แทน แม้จะวางลิงไว้ที่ จุดตัด 9 ช่องแล้วก็ตาม   

อื่นๆ : ไหนๆจะกึ่่งๆ ชิลลูเอทแล้ว  เก็บเงากระป๋องสีขาวเล็กๆ อันเดียวไปเลยครับ

สงสัยไหม ติเสียยาว แล้วชอบอะไร ---- ไม่รุ้สิครับ  ผมชอบอ่ะ

3/20 สู่เมืองเพชร   
องค์ประกอบมาแบบก้ำกึ่ง  แต่ออกแนวขาดเกิน  
ให้ผมชี้ชัดคงไม่ได้   น่าจะต้องเป็นคนที่แม่นกว่าผมครับ

4/20 ตาลมืด
ถูกต้องครับ  พอไม่ใช่เวลา  อะไรๆก็ไม่เป็นใจจริงๆ  ผมเข้าใจครับ  

5/20 วัดวังมะนาว  
องค์ประกอบดีมาตรฐาน
สีขาวด้านล่าง เกือบโอเวอร์  หรือ  ที่จอบางคน อาจโอเวอร์ไปแล้วครับ

6/20 ปั่นจักรยาน

หนักซ้าย แต่ไม่เสียหายมากมาย  ไฟลืดี สีสดครับ  ภาพนี้ผมให้ผ่านนะ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

7/20 ควาย

แสงดี  สีดี   ภาพหลวมไปอีกแล้วครับ

8/20 วิ่งสู้ฝัด

แสงดี สีดี  ภาพหลวมไป แต่รับได้ครับ  ไม่กระทบเท่าใบที่ 7 คงเพราะ มี action ด้วย
....วัดแสงถุกต้องครับ   หากจะให้ที่หน้าชัดพอดี  เก้าอี้ ต้องขาวโอเวอร์อยู่แล้ว

ที่สำคัญคือ....คำบรรยายหยุดผมไว้หลายวินาที  ผมซึ้งด้วยจริงๆครับ
ผมเข้าใจเลย เวลาไม่เจอกันหลายๆวัน

9/20 วัดศรีสุวรรณ

ต่อให้แสงสวย  มีเส้นนำสายตา  มีกรอบธรรมชาติ  ยกมาทั้งตำรา แต่วัตถุไม่น่าสนใจ
ก้ได้ภาพที่ไม่สวยงามมากนะครับ   นั่นคือ สาเหตุที่คนถ่ายภาพจริงจัง ต้องเดินทางเยอะๆ  
สวนทางกับ พวกเรามากๆ

ทางเลือกคือ  ถ่าย เจาะ สิ่งที่บอกความเป็นวัดได้ อาจจะดีกว่าครับ   

10/20 ฝน

ติ คล้ายเดิมครับ  คราวนี้  วัตถุน่าสนใจแล้ว
แต่รกไปครับ  สายตาไป ชน โน่น นี่ นั่น ทั้งภาพเลย  
แถมที่ รกๆ นั้น ก้ไม่ได้ ช่วยเล่าเรื่องอะไรด้วยครับ

พักให้น้ำ  พรุ่งนี้มาต่อนะครับ  
แหม  นายฮ้อยคิดในใจ ไม่น่าละเว้นกระทุ้ผมก่อนหน้านี้เลย   5555
.
.
.

ชอบที่สุดแล้ว ชุดนี้ สวยมั่กๆ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-2-6 09:08 โดย sumphano

เรื่องพิ้นที่นั้น  พวกเราถ่ายภาพกันมา ก็รู้อยู่แล้ว
ประเด็นของภาพที่ 2  คือ อาการเสียดาย วิวฉากหลัง  และ ต้องการเล่าเรื่อง ว่าลิงปีนสูงขนาดไหน
เลย คิดว่า เอ๊...เอาฉากหลัง+ บรรยากาศมาเสริมภาพจะดีไหม  ไม่ต้องยึดตามหลักเป๊ะๆก็ได้

เจ้าของภาพ มักมีปัญหานี้ครับ   เป็นผมผมก็เสียดายนะ และปัญหานี้ก้เกิดกับผมบ่อยด้วย

นั่นคือ เหตุผลว่า การถ่ายภาพ จำเป็นต้องมี เพื่อนหรือ ใครสักคน ช่วยเป็นตาที่ 3 ให้
อาจไม่ได้เก่งกว่าผู้ถ่ายก็ได้ครับ  หรือ บางที ไม่มีความรู้การถ่ายภาพเลยก็ยังดีกว่าไม่มีครับ  
.
.
.

2012-2-6 09:00

อ้าว สะกดผิด ขอไม่แก้นะครับ

โอ้ย..เห็นแล้วอยากออกไปถ่ายภาพ ใครก็ได้ชวนผมออกไปที
(ภาพ 4. 11. 15. 18. ชอบมากๆ)

ตอบกลับ 26# sumphano

-ขอบคุณครับพ่อหมี ครับเป็นการดีเยี่ยมที่เราได้ร่วมดูภาพและวิเคราะห์พร้อมนำเสนอแนวทางแก้ไขหรือต่อเติมจากมุมที่ผู้ถ่ายได้นำเสนอไป
เพราะมุมมองของคนถ่ายจะมีมุมมองหนึ่ง ถ้านำไปวิเคราะห์แล้ว จะพบว่ามีหลายมุมมองที่เป็นไปได้ ทำให้ครั้งต่อไปสามารถนึกถึงและปรับไปใช้งานได้
ดังที่ภาพที่พ่อหมีเสนอออฟชั่นที่แตกต่างทำให้ได้มุมที่หลากหลาย

ครั้งต่อไปก็ต้องนึกถึงมุมที่ต่างออกไปด้วย อย่างภาพนี้ด้วยความที่ผมขี้เกียจยกขาตั้งกล้องเพื่อเปลี่ยนมุม และเลนส์ ทำให้ได้มุมที่น้อยไปหน่อย
อาจเป็นเพราะนั่งรอเวลาให้พระอาทิตย์ขึ้นแล้วจะได้ไม่พลาด ใจจริงอยากได้ ดวงอาทิตย์ บวกกับเสาที่มีลิงเกาะอยู่ แต่ดวงอาทิตย์มันไม่มาเลย
มีที่มาแล้ว ลิงไม่มา ดังภาพนี้ แต่ภาพก็ยังหลวมอยู่นะ เพราะตั้งขาตั้งกล้องรออยู่ท่าเดียวมุมเดียวไม่ขยับไปไกล

ขอบคุณพ่อหมีครับ

ตอบกลับ 25# cefiro

ขอบคุณพี่อู๊ดคราบบ....

ตอบกลับ 28# is_viwut

ขอบคุณครับ อีส  ขอชวนอีสตรงนี้เลยครับ เสาร์นี้ไปลพบุรี....(ฮาๆๆ....แล้วมันจะเจอกันไหมเนี๋ย....)

2012-2-6 15:14

11/20 สภากาแฟ     - ไม่เป๊ะ  แต่รับได้ ผมชอบแววตา  สีหน้า ควันครับ   มุมบนขวารบกวนสายตาเล็กๆ  ผมชอบคนแววตาแบบนี้นะ  ดูกระตือรือล้น

12/20 แดดดี    ทำได้ดีครับ   ดีมากๆ  ....จบ  

13/20 เดินเล่น  ....เกือบไม่ติ ผมชอบภาพนี้นะ อบอุ่นดีครับ  
....แต่ไม่มีใครเดินเล่นในภาพเลยครับ นอกจากคำบรรยาย

14/20 โรตี   เก็บรายละเอียดมาดีครับ ส่วนมืดและส่วนสว่าง  น่าทึ่งมากครับ

กลับไปยังรายบอร์ด