กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

จากสระบุรี.....สู่ท่าชนะ..สุราษฎร์ธานี  

นานแล้วที่นายฮ้อยไม่ได้เดินทางไปไหนไกลๆ จะจำกัดเฉพาะที่สระบุรีเท่านั้น ครั้งนี้ก็นับว่าตื่นเต้นเพราะเดินทางไปรับสมายด์กับแม่ที่บ้านตากะยาย
ที่ท่าชนะ สุราษฏร์ธานี ไม่ได้เจอหน้ากันหลายอาทิตย์หลังจากเจอมรสุมชุดใหญ่ช่วงปลายปี
ภาพชุดนี้อาจจะไม่เป็นธีมมากนักเพราะเป็นการบันทึกจากสถานที่ที่ผ่านช่วงการเดินทางเนื้อหาคงไม่แน่นปึ้กนัก อีกอย่างหนึ่งเป็นการระบายภาพที่ไม่เข้าพวกออกให้หมด
เพราะรู้สึกว่าตนเองจะเฉื่อยๆเมื่อมีภาพในมือ จนพาลไม่ออกไปเก็บภาพใหม่ๆมา

1/20 รอแสงเช้าที่พุทธฉาย

ก่อนการเดินทางผมได้ไปรอแสงเช้าที่พระพุทธฉาย สระบุรี อาจจะบอกว่านายฮ้อยถ่ายพระอาทิตย์ขึ้นจริงๆจังก็ครั้งนี้ละครับ
ก่อนหน้านี้ไม่สามารถตื่นมารับแสงเช้าขนาดนี้เลย ทั้งภารกิจพ่อลูกอ่อนและทั้งขี้เกียจตื่น มาเจออากาศที่สุดแสนจะบริสุทธิ์
ก็ขอเชิญชวนชาวบั๊กทุกท่าน หาโอกาสรอแสงเช้าให้บ่อยๆครับ อย่างที่พ่อหมีบอกครับบางที่ต้องแล้วแต่ดวง
ผมรอแล้วรอเล่า พระอาทิตย์เจ้าก็ไม่โผล่ มาโผล่อีกที่ก็เปล่งแสงชะแรง เลยได้ภาพอย่างนี้แทนครับ  

2012-2-5 14:35

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/20 ชึ้นชื่อว่าลิง

แน่นอนครับ...พระพุทธฉายก็ต้องเจอลิง.....  ไอ้เจ้าลิงนี้มันก็เหมือนคนนี้ละครับชอบอวด ผมถ่ายอยู่ดีๆก็มักจะมาทำอะไรใกล้ๆเรา
ไม่ว่าจะหยอกล้อกัน หาเห็บให้กัน หรือมานั่งมองเราดื้อๆก็มี นายฮ้อยเลยย้ายไปอีกที่ มันก็ทำอย่างนี้ตามมาอีก จะทยอยกันมาเรื่อยๆ
แต่พอจะเอาเข้าเฟรมด้วยดันไม่มาชะนิ กะเอาตอนพระอาทิตย์ดวงโตๆกะลิงเล่นกัน โฮ้...ไปแอบอยู่โน้นไม่มาให้เรากดซัตเตอร์เลย...ลิงหนอลิง

2012-2-5 14:39

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-2-5 14:45 โดย naihoi

3/20 สู่เมืองเพชร

ผมจะออกจากสระบุรีก็เกือบสายแล้ว รีบบึ่งไปเข้ากทม. ตรงนี้คงไม่มีภาพเป็นแน่ลำพังจะขับรถผ่านก็เสียวแล้ว
แต่ชอบบรรยากาศในการเดินทางครับ ขับผ่านแถวๆประทุมคิดถึงโจทย์พีเอฟที่บอกว่าเมืองสีเขียว เจอชาวนากำลังพ่นยานาข้าว
ด้านหลังมีตึกรามบ้านช่อง น่าจะให้พ่อหมีมาส่องแถวๆนี้นะ แต่ว่าจอดรถไม่ได้เดินหน้าอย่างเดียว..ฮา...
ที่หายใจคล่องหน่อยก็มาที่เมืองเพชรบุรีนี้ละ แต่มันก็แดดแรงๆแล้วเลยได้แต่ต้นตาลบวกกับแดดเปรี้ยงมาแทนครับ

อ้าวไวด์ไม่พอชะอีกครับ เลยไม่ได้โคนต้นมันมา  (ก็ขยับมาสิ....ไม่เอาจะเอาฟ้า.....)

2012-2-5 14:43

4/20 ตาลมืด

ผมชอบต้นตาลที่นี้นะ มีเยอะดี ก็ยังเขกกระโหลกตัวเองไม่หาย น่าจะวางแผนให้มาเช้าที่เพชรจะได้เก็บแสงเช้าๆที่นี้  
เพราะนานๆที่จะได้มาผ่านเมืองเพชรบุรี ชึ่งขอจอดถ่ายภาพครั้งขับรถผ่านกะแม่สมายด์ที่ไรเป็นต้องแห้วทุกที
แต่แดดมันแรงก็เอาแบบแรงๆ....สู้กันเลยครับ......อ้า...มืดเลย

2012-2-5 14:47

5/20 วัดวังมะนาว

ตรงก่อนเข้าเมืองเพชรบุรี จะมีวัดหนึ่งมีเจดีย์สีทองสวยงามมองเห็นเด่นบนถนนพระราม2 ผมเลยไม่พลาดที่จะแวะเส้นทางก็ไม่ลำบากครับ
ต้องขออภัยครับไม่ใช่เจดีย์แต่เป็นพระอุโบสถที่รูปร่างคล้ายเจดีย์ รู้สึกจะเงียบมากครับ เป็นวันเสาร์ด้วย
วัดและโรงเรียนจะติดกันถ้ามาวันธรรมดาคงมีเด็กๆวิ่งเล่นเป็นตัวประกอบฉากได้ วันนี้เงียบนะ

2012-2-5 14:48

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/20 ปั่นจักรยาน

นายฮ้อยเลยเดินออกมานอกวัดริมถนนกะจะเอาวัวที่ทุ่งนาแล้วมีพระอุโบสถเป็นแบล็คกราวน์
แหมรู้สึกวัวมันจะตื่นคน นายฮ้อยกลัวได้แต่มุมไกลๆ แต่พอดีมีจักรยานผ่านมาก็เลยเอาภาพนี้แทนครับ

2012-2-5 14:49

7/20 ควาย

ล้อหมุนอีกครั้งครับ คงเก็บรายละเอียดภายในวัดไม่ได้มากนัก เพราะระบบจีพีเอสมีถึงสองเครื่อง เครื่องหนึ่งแม่สมายด์ อีกเครื่องหนึ่งพ่อตาผมเอง
โทรเช็คเป็นระยะ ถึงไหนแล้ว.....ถึงไหนแล้ว......ไอ้เราก็บอกไปเลย...จะเข้า....ประจวบแล้วคราบบบ......(ไม่ได้พูดปดนะครับ จะเข้า....แต่ยังไม่ได้เข้า)  
  ช่วงนี้ล้อหมุนทำเวลาหน่อยครับ ทำทีว่าหยุดซื้อของฝากเมืองเพชรฝากพ่อตามายายบ้าง เข้าห้องน้ำบ้าง ที่อ้างได้ผลคือ....เติมก๊าซ ...
ต้องรอคิวนาน....แต่มันก็นานจริงๆครับ จนพ่อตาบอกว่าเติมน้ำมันมาเลย...ฮาๆๆ

อ้าว !  ถึงไหนแล้วละ อ่อๆ ไม่มีวัว นั้นเอาควายแทนก็แล้วกันครับ ควายแถวใต้หน้าตาเหมือนควายแถวสระบุรีไหมหน่อ

2012-2-5 14:51

8/20 วิ่งสู้ฝัด

จำติดตาเลยครั้งที่ผมจอดรถได้ สมายด์วิ่งร้องให้โผเข้ามาให้อุ้มเลย แต่ภาพนี้อีกวันครับพาเข้าไปวัดศรีสุวรรณ ชึ่งมีหลวงพ่อท้วม
ชื่อดังของอำเภอท่าชนะ  ลานวัดกว้างๆ เด็กๆมักจะชอบเลยวิ่งสู้ฝัดเลย

2012-2-5 14:53

9/20 วัดศรีสุวรรณ

ขึ้นชื่อว่าวัดก็ต้องวังเวง  เลยเอาภาพนี้มาฝาก แต่วัดที่ใต้ไม่ได้วังเวงอย่างที่คิดครับกลับครึกครึ้นไปด้วยผู้คน
ใช่มีแต่ที่วัดศรีสุวรรณที่เป็นวัดดังแห่งนี้นะ วัดที่บ้านของแม่สมายด์ก็จะมีคนมาทำบุญกันเยอะแล้วก็ไม่กลับบ้านกันง่ายๆ คุยอะไรกันไปเรื่อยเลยจนดูครึกครึ้นอย่างว่า

2012-2-5 14:55

10/20 ฝน

ผมมาถึงบ้านที่ท่าชนะทีไร ฝนต้องตกทุกทีแล้วไม่ตกธรรมดานะ ตกแบบตกไม่เห็นเดือนเห็นตะวันเลยก็มี
กล้องนี้ก็เก็บเข้ากระเป๋าไปได้เลย ....นั่งๆนอนๆอยู่กันที่บ้านนั้นละครับ
   แต่พอไม่นาน...พ่อตาตะโกนบอก.....ให้มาถ่ายน้ำท่วมที่หน้าบ้าน.....แหมพ่อตารู้ใจนะ....
เลยจับเทเลตัวอวบออกจากกระเป๋าอันอบอุ่นมุ่งสู่สมรภูมิห่าฝนตามคำเชิญของพ่อตา
....แงะ  นั่ง..กดซัตเตอร์อยู่หน้าบ้านนั้นละออกไปไม่ได้...

2012-2-5 14:57

11/20 สภากาแฟ

แต่ก็ไม่เสียหายครับ หน้าบ้านพ่อตาก็ขายของชำ สิ่งที่บริการลูกค้าคือ....กาแฟ ...ทั้งชุด
พร้อมน้ำรู้ที่ร้อนเสมอด้วยหม้อต้มที่ไม่เคยถอดปลั๊กเลยก็ว่าได้ ผมเลยนั่งส่องทั้งน้ำฝนและควันบุหรี่

2012-2-5 14:58

12/20 แดดดี

พ่อตาออกว่าถ้าน้ำท่วมแสดงว่าฝนน่าจะหยุดแล้วละ........แก่คงบอกว่าน้ำฝนคงลงมาพอแล้ว ท่วมแล้ว น่าจะพอได้แล้ว
ผมตีความประมาณนั้นนะ อย่างที่แก่ว่าครับ น้ำท่วมแล้วก็แดดออกเลย ทั้งแม่สมายด์แม่ยาย แม่ทวด .....ขนเสื้อขนผ้า มาซัก หรือมาตาก
จนลานบ้านเป็นลานขายเสื้อผ้าไป......รวมถึงไอ้เจ้าปลาถาดนี้นะ....แหม..! แม่ยายทอดให้กินอร่อยนักเชียว

2012-2-5 15:00

13/20 เดินเล่น

หน้าที่หลักของผมเมื่อมาที่บ้านใต้ก็คือดูแลสมายด์ แม่มันจะออกไปเม้าท์กับสภากาแฟที่หน้าร้าน
ตอนเย็นๆก็เลยพาเด็กๆเดินเล่นข้างๆโรงเรียนชึ่งใกล้กับบ้านนั้นละ เด็กจะชอบเมื่อได้วิ่งเล่นแต่ก่อนไป
ก็ต้องแวะสวัสดีตากะยายข้างบ้านที่แก่เปิดร้านขายของที่ปั๊มน้ำมันตรงข้ามกับโรงเรียนก่อน
แก่เจอเด็กๆก็เลยแจกของเล่นเลย ไอ้คนซ้ายนี้หลานแก่ชื่อ น้องมายด์  หุ่นนี้น้องๆมิชลินเลย
ทางใต้ถือว่าหุ่นกำลังพอดี ส่วนสมายด์นี้ผอมไป ได้ของเล่นไอ้สองตัวนี้พอใจกันใหญ่
แต่เอ..มันเล่นยังงัยกันนะ   ตาเอาของยากมาฝากหลานชะแล้ว

2012-2-5 15:03

14/20 โรตี

เมื่อรู้สึกว่ายากเกินไปแล้ว เจ้าสองตัวก็เบี่ยงเบนไปหาของกิน คงไม่พ้นตากะยา เช่นเคย เลยสั่งโรตีคนละชิ้น
กว่าโรตีจะเสร็จก็เลยหายอยาก ได้แล้วก็ให้พ่อหิ้วชะงั้น ไม่ยอมกินเลย

2012-2-5 15:04

15/20 น้องมายด์แอ๊คชั่น

หลังจากนั้นก็พาเข้าไปเล่นที่โรงเรียน เด็กๆถ้ามีเพื่อนเล่นเขาก็ยิ่งสนุกครับ พ่อเลยสบายเลย แต่กว่าจะเรียกให้กลับบ้านเพราะมันจะมืดแล้ว
พูดจนเหมื่อยเลย คงเล่นจนลืมกินข้าวกินปลากัน แต่น้องมายด์นี้ท่าจะเป็นดาราเมื่อครั้งโตเป็นสาวนะ โพสท่าได้สวยๆหลายใบ....

2012-2-5 15:07

กลับไปยังรายบอร์ด