กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ตักบาตรข้าวหลามจี่หนองโน สระบุรี  
    เมื่อวันเพ็ญขึ้น 15 ค่ำเดือน ยี่มาถึงประเพณีที่ชาวหนองโนทำมาตั้งแต่ปู่ย่าตายายนั้นก็คือ งานประเพณีตักบาตรข้าวหลามจี่ ก็ได้เริ่มขึ้น
ผมอยู่สระบุรีเสียนานไม่เคยได้ไปร่วมตักบาตรข้าวหลามจี่ นี้เลย ฟังชื่อก็แปลกอยู่แล้วนะครับ เคยได้ยินแต่ตักบาตรข้าวสวยธรรมดา แต่นี้เป็นตักบาตรข้าวหลามจี่     

1/30 กม 10 ข้าวหลามจี่ปี55

ปีนี้ทางองค์การบริหารส่วนตำบลหนองโนได้จัดมาเป็นครั้งที่ 10  มีขึ้นในวันที่ 8 และ 9 มกราคม 2555 ปีนี้ ผมไม่พลาด ผมเลยออกจากสี่แยกเสาไห้
ตรงไปแล้วไปซ้ายตรงแยกไฟแดงโรงเรียนเสาไห้ วิมลวิทยานุกูล ไม่กี่กิโลก็ถึงอบต.หนองโน ชาวบ้านตำบลหนองโนเขาเตรียมงานตั้งแต่เช้าแล้ว
ขบวนเกวียนข้าวหลามได้ถูกตั้งไว้ที่ถนนรอประธานพิธีเปิดงานเท่านั้น งานนี้เป็นงานใหญ่ ชาวหนองโนร่วมแรงร่วมใจกันจัดงานนี้โดยเฉพาะ
สำหรับผมแล้วเคยเห็นแต่ป้ายโฆษณางานกันทุกปี พลาดทุกปี   

2012-2-3 11:19

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/30    เกวียนข้าว

ปีนี้มีเกวียนข้าวของแต่ละหมู่บ้านมาร่วมงานกันครบ จะเรียงกันตั้งแต่หมู่บ้านที่ 1 จนถึง หมู่ 11 เกวียนแต่ละเล่มประดับประดาด้วยธงผ้าและกระดาษแก้ว
อย่างปรานีตสวยงาม ที่เห็นเป็นสูงเด่นน่าจะเป็นต้นสลากภัต มีร่มสีสรร สดุดตา เกวียนแต่ละเล่มเป็นตัวแทนแสดงถึงบรรทุกสิ่งของที่จะนำมาตักบาตรถวายพระ
ชึ่งนั่นก็รวมถึงข้าวหลามจี่นี้ด้วย สังเกตการแต่งการของชาวบ้านจะแต่งกลายคล้ายชาวเหนือ แน่นอนครับเป็นเอกรักษ์ของไท-ยวน ถิ่นนี้เป็นถิ่นชุมชนไท-ยวน
ดังนั้นประเพณีตักบาตรข้าวหลามจี่นี้ก็เป็นประเพณีของชาวไท-ยวน อาจจะแปลกไปที่มาอยู่ที่สระบุรี

2012-2-3 11:23

3/30    ผู้เฒ่าตรวจตรา

งานนี้มีประกวดเกวียนสวยงามด้วย ผู้เฒ่าของแต่ละหมู่บ้านก็ต้องเตรียมความพร้อมอยู่เสมอ

2012-2-3 11:26

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-2-3 11:29 โดย naihoi

4/30    เต็มเกวียน

ต้นสลากภัต แสดงถึงข้าวของ เครื่องอุปโภคบริโภคที่บรรทุกมาเต็มเกวียนเพื่อไปตักบาตรและถวายวัด คนเฒ่าคนแก่เล่าว่าสมัยก่อนจากบ้านไปวัดก็ไกลอยู่พอสมควร
ชาวบ้านจะรวบรวมสิ่งของบรรทุกไปในเกวียนแล้วใช้วัวเทียมเกวียนขนไปที่วัดพร้อมๆกัน จึงเป็นต้องเทียมเกวียนก่อนการเปิดงานตักบาตรข้าวหลามจี่ของแต่ละทุกปี

2012-2-3 11:27

5/30    เดิน

งานนี้ทุกคนในตำบลมีส่วนร่วมกันหมด ไม่เว้นแต่เด็กนักเรียนกลุ่มนี้ ชึ่งมีหน้าที่ถือตุง หรือธงต่างๆ ยิ้มแย้มกันทั่วหน้าครับ

2012-2-3 11:30

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/30    แม่เฒ่า

ขบวนเกวียนของแต่ละหมู่บ้านเริ่มออกเดินทางสู่งานพิธี ชาวบ้านก็ทยอยเดินร่วมในขบวนนี้ด้วย สองผู้เฒ่าคู่นี้เป็นชาวบ้านบ้านหนองโนนเหนือเดิน
จับมือกันเข้าร่วมงานเพื่อจะได้เห็นบรรยากาศเก่าๆครั้งเมื่อสาวๆได้ร่วมตักบาตรข้าวหลามจี่กันมาทุกปี (นายฮ้อยบรรยายเองเด้อ...)

2012-2-3 11:32

7/30    ไท-ยวน

อาจจะมีข้อสงสัยกันว่าทำไมที่นี้จึงมีการตักบาตรข้าวหลามจี่กัน จากกระทู้ http://www.fotobug.net/forum/thread-936-1-1.html
ที่เคยนำเสนอตลาดน้ำบ้านต้นตาลที่เป็นวัฒรธรรมของชาวไท-ยวน ที่นี้ก็เช่นกันครับเพราะเขตที่อำเภอเสาไห้และหนองโนก็ชุมชนชาวไท-ยวนเหมือนกัน
ชึ่งพื้นเพคนหนองโนอพยพย้ายถิ่นมาจากโยนก คนไท-ยวนจะกินข้าวเหนียวเป็นหลัก พอถึงฤดูหนาวที่มีอากาศหนาวมากชาวบ้านก็จะก่อไฟเพื่อบรรเทาคลายหนาว
และได้นำข้าวเหนียวนี้ชึ่งเก็บเกี่ยวมาใหม่ๆมาทำข้าวหลามกินกันด้วย ชาวไท-ยวนชึ่งเป็นพุทธศาสนิกชน
เมื่อครั้งมีข้าวหลามก็ได้นำข้าวหลามนี้ไปตักบาตรถวายพระในตอนเช้าด้วยเช่นกัน จึงเป็นที่มาของประเพณีดังกล่าวนี้

2012-2-3 11:35

8/30    อบต.หนองโน

ครับเมื่อขบวนเกวียนเคลื่อนเข้าสู่สนามกลางอบต. ชึ่งมีพื้นที่จัดงามกว้างใหญ่รองรับแขกจำนวนมากได้เป็นอย่างดี
งานนี้ทางอบต. ได้ประชาสัมพันธ์ให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งหนึ่งของเมืองสระบุรีเลยก็ว่าได้

2012-2-3 11:35

9/30    กลองยาว

ขบวนกลองยาวบรรเลงสร้างความความคึกครื้นได้เป็นอย่างดี ชึ่งไม่ใช่อื่นไกลเป็นเด็กๆจากโรงเรียนบ้านหนองโนใต้ ลูกๆหลานๆชาวไท-ยวนนี้เอง  

2012-2-3 11:37

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-2-3 12:08 โดย naihoi

10/30    ฟ้อนรำ

ก่อนนายอำเภอชึ่งเป็นตัวแทนผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรีจะเปิดงาน สาวงามชาวไทย-ยวนได้ฟ้อนรำต้อนรับก่อนเริ่มงานพิธี
คงจำน้องๆกลุ่มนี้ได้ดีนะครับ เพราะน้องๆกลุ่มนี้จะไปฟ้อนรำที่ตลาดต้าน้ำบ้านต้นตาลทุกวันอาทิตย์
ถ้าใครยังไม่ได้ไปก็เรียนเชิญที่อำเภอเสาไห้ครับ เริ่มการแสดงเที่ยงตรง
ว่าแต่ภาพชุดนี้ลองใช้เลนส์ไวด์ที่ f11 เห็นพี่ cerfiro บอกมาว่าไอ้ตัวนี้ชัดที่ f11 เลยใช้ตลอดงานเลย แต่ก่อนใช้แค่ f8
กลายเป็นเก็บรายละเอียดมาชะหมดเลย เป็นเม็ดๆอย่างที่เห็น ท้องฟ้านี้เข้มเต็มสูตร สู้เม็ด 7D ของพ่อหมีได้เลย

2012-2-3 11:40

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-2-4 09:31 โดย naihoi

11/30    เปิดงาน

งานนี้ พิธีเปิดอลังการจนนายอำเภอยกนิ้วให้เลย ซ๊อตนี้มีเรื่องเล่านิดหนึ่งครับ เพราะงานนี้มีสื่อมวลชลท้องถิ่นมาทำข่าวกันเยอะ
และมีการถ่ายทำวีดีโอด้วย ผมเดินไปทับไลน์เขานะสิครับ เกือบแย่อยู่เหมือนกัน ภาพที่ได้ภาพนี้เลยเป็นมุมเงยชะส่วนใหญ่
มุมปกติให้ทางทีมงานหลักเขาเอาไปครับชะ  แต่ก็โชคดีนะที่ผมนั่งทำมุมเงยเลยได้ภาพท้องฟ้ามาครบ...ฮาๆๆ(ปลอบใจตัวเองชะงั้น)

2012-2-3 12:10

แก้ไข คำว่า ปลอบใจ ไม่ใช่เขียนว่า ปรอบใจ นะจ๊ะ (แม่มดติมาจ้า)

12/30    โคมไฟ...ไม่ลอย

ในงานได้จุดโคมไฟร่วมพิธีเปิด แต่เนื่องจากลมแรงมากจึงควบคุมการจุดโคมไม่ได้
บางโคมไหม้ไปก่อนจะขึ้นสู่ท้องฟ้า เลยยกเลิกไปหลายดวง แหมถ้าเป็นกลางคืนน่าจะสวยกว่านี้นะ

2012-2-3 12:12

13/30   การละเล่น

ที่สนุกสนานก็เป็นเด็กๆเพราะมีลานการละเล่นของเด็กๆสมัยก่อน ไม่ว่าจะเป็นม้าก้านกล้วย วิ่งกะลา
หรือว่าเล่นมอญซ่อนผ้า เด็กสมัยนี้คงได้แต่ยืนชมยังไม่มีโอกาสได้เล่นกัน  

2012-2-3 12:13

14/30    หัวขบวน

ครั้งเมื่อได้เวลาที่พระสงฆ์มารับบิณฑบาตร ชึ่งจะนำขบวนด้วยเกวียนโบราณที่มีชายฉกรรที่เป็นตัวแทนวัวเทียมเกวียน
บนเกวียนจะมีบาตรขนาดใหญ่เพื่อให้พุทธศาสนิกชนโยนข้าวหลามใส่บาตรกันคล้ายๆการตักบาตรลูกโยน งานนี้ต้องใช้ฝีมีกันหน่อยนะ

2012-2-3 12:15

15/30    โยนข้าวหลาม

งานนี้ต้องแม่นอยู่พอสมควร จะสังเกตว่าข้างหลามที่เตรียมไว้ตักบาตรนี้จะพร้อมรับประทานคือ
ได้แกะเปลือกไม้ไผ่ออกเรียบร้อยแล้วและบรรจุถุงอย่างดี ถ้าโยนแล้วไม่เข้าบาตรก็จะมีลูกวัดคอยเก็บอีกทีหนึ่ง

2012-2-3 12:16

กลับไปยังรายบอร์ด