กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

นายฮ้อยหลงกรุง  
เริ่มต้นปี 2555 แผนงานต่างเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง ทำให้ผมปรับตัวแทบไม่ทัน หลังจากที่ผมได้ไปส่งสมายด์กับแม่ที่ใต้แล้ว ในใจก็คิดว่าได้บินเดียว
แต่ที่ลึกๆแล้วแทบจะคิดถึงเขาทั้งสอง สิ่งหนึ่งที่พอจะคลายเหงาได้คือออกไปถ่ายภาพ  วันนี้วันหยุดเสาร์อาทิตย์เลยหาเวลาไปเที่ยวกรุงชะหน่อย
โปรแกรมวางไว้เยอะไปหมดไม่ว่าจะ อนุสาวรีย์ชัย หัวลำโพง เยาวราช คลองถม บ้านหม้อ สนามหลวง เสาชิงช้า จบที่ วัดอรุณ เอาเข้าจริงๆหมดแรงก่อนครับ
หมดแรงยกแรกก็เจอแสงแบนๆตั้งแต่ลงจากรถนี้ละ ทำมายยย์ไม่มีแสงแดดในวันที่ผมตั้งโปรแกรมไว้ก็ไม่รู้  
ยกที่สองก็หมดแรงเดินครับ คือเอาเข้าจริงผมถ่ายในที่ที่เดียวแล้วรอสภาพแสง รอจังหวะ จะดีกว่า (แก้ตัวน้ำขุ่นๆ เหมื่อยขาก็บอกเขาไปเถอะ….)
ผมเดินไปถ่ายไป จะบอกว่า street life ก็ไม่ใช่เพราะไม่คลุกคลีกับวิถีชีวิตที่เราเจอข้างถนนเลย ได้แต่แนวแคนดิตชะมากกว่า ชุดนี้ก็บอกไว้ก่อนนะครับ ไม่โดนอีกแล้ว….

1/22    ฟ้าขาว…หมดกัน

ผมนั่งรถตู้จากสระบุรีมาลงที่อนุสาวรีย์ชัย ก้าวแรกที่มาเจอต้องบอกว่าไม่ฮึดสู้เท่าที่ควรเพราะเจอสภาพที่ฟ้าปิด เมฆเต็มไปหมด แดดจะมาเป็นช่วงๆไม่แรงมากนัก
จะบอกว่าไม่แคร์แสง เอาภาพที่มีเรื่องราวแทนก็คงไม่ใช่ สายตานายฮ้อยก็ใช่ว่าจะหาเรื่องราวมาถ่ายได้ง่ายๆ  แต่มาที่อนุสาวรีย์ชัยทั้งทีก็ต้องหาภาพให้เจอ  เลยเอาทื่อๆเลย ถ่ายให้เห็นตรงๆนี้ละ ง่ายดี…..

2012-1-20 20:40

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/22    สู่หัวลำโพง

หลังจากได้ภาพอนุสาวรีย์ชัยเต็มๆ ผมก็ได้เดินรอบๆพื้นที่หน่อย อาจเป็นเพราะเครื่องยังไม่ร้อนภาพที่ได้ไม่โดนสักภาพเลยกระโดดขึ้นรถเมล์สาย 29 ไปหัวลำโพง
ก้าวแรกที่เข้าสู่สถานีรถไฟของเมืองหลวงแห่งประเทศไทยภาพที่เห็นผิดจากความทรงจำที่เคยมาหัวลำโพงครั้งเมื่อเรียนที่ลาดกระบัง
เขาติดแอร์แล้ว นั่งรอซื้อตั๋วไม่ร้อนเหมือนสมัยผมยังหนุ่มๆเลย แต่ไม่รวมเวลาขึ้นรถไฟนะ ร้อนเหมือนเดิม…ฮาๆๆ

2012-1-20 15:07

3/22   คนไทยแท้

มาหัวลำโพงก็ต้องถ่ายรถไฟ แต่นายฮ้อยชอบที่จะถ่ายคนมากกว่า เลยขอเป็นกิจกรรมที่เกี่ยวข้องกับรถไฟจะดีกว่า  
ภาพที่ผมเดินเข้าชานชลาจุดที่รอขึ้นรถไฟ จะเห็นคนเดินอย่างรีบเร่ง พร้อมขนสัมภาระอย่างพลุงพลัง
อาจจะเพราะเป็นเสน่ห์ที่ติดตัวของคนไทยแท้ครับ ไปไหนต้องมีของ(มาก)ไปด้วย

2012-1-20 15:08

4/22    จูงมือ

หรือใครไม่มีสัมภาระก็น่าจะมีลูกเล็กเด็กแดงเดินทางมาด้วยเช่นกัน จูงมือกันไปนะอย่าให้พลัดหลงนะ

2012-1-20 15:09

5/22    ล้างรถ

ผมไม่ได้ถ่าย คนหลับนอนภายในสถานีหัวลำโพงเลยสำหรับชุดนี้ แต่ก็เห็นเยอะมาก เขาจะจับจองม้านั่งมาเป็นที่นอนเต็มไปหมด
อาจเป็นเพราะคงไม่เป็นภาพที่น่าชมนักสำหรับภาพคนนอน ผมเลยหันไปถ่ายกิจกรรมของพนักงานล้างรถแทน
บอกไปได้เลยว่าเขากลุ่มนี้ล้างรถคันยาวที่สุดก็ว่าได้  คนหนึ่งฉีดน้ำ อีกสองคนเช็ดถู
ว่าแต่พี่เขารีบจัง ผมล้างรถที่บ้านคันหนึ่งก็ปาเข้าไปเกือบชั่วโมง แต่นี้พี่เขาล้างเร็วมากกกก…..แล้วมันจะสะอาดไหมเนี๋ย

2012-1-20 15:15

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/22    นายสถานี

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นนายสถานีหรือเปล่านะ น่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ในสถานีหัวลำโพงนี้ละ ต้องอาศัยนาทีทองเพราะแดดมันไม่มาตลอด มาบ้าง ไม่มานานบ้าง
เจอแสงก็เลยส่อง จึงเป็นที่มาของการนั่งเฝ้า ไม่ได้ไปไหนไกลจากสถานีหัวลำโพง

2012-1-20 15:16

7/22    หญิงเหล็กแห่งหัวลำโพง

อีกกิจกรรมหนึ่งที่เห็นได้ทันทีเมื่อรถไฟจอดเทียบชานชลาเพื่อให้ผู้โดยสารขึ้น นั้นก็คือพนักงานขนผ้าห่ม เครื่องนอนขึ้นรถ  
อันนี้ก็เสี่ยววินาทีเช่นกันครับ จับปุ๊ป โยนปั๊ป รวดเร็วทันใจจริงๆ แต่ละคนก็น่าจะแข็งแรงไม่ใช่น้อย

อ้าว......! ไม่ใช่ผู้ชายบึกบึนแข็งแรงนิ แต่เป็นผู้หญิงล้วนๆ

2012-1-20 15:17

8/22    เข้า 5 ออก 10

ผมเห็นเจ้าหน้าที่ทำการเติมน้ำจากก๊อกน้ำในสถานีเข้ากับวาล์วรถไฟเพื่อถ่ายน้ำ  วาล์วน้ำทุกวาร์วผมเห็นรั่วทุกตัวรั่วนี้ไม่ใช่กระเซ็นธรรมดานะ โจ๊กเลย…..
ภาพอาจจะไม่ชัดเจนนักการรั่วของน้ำครับ แต่แก่เปิดวาล์วแล้วก็เดินเฉยเลย ไปเปิดวาล์วอีกตัวไปเรื่อยๆ โดยไม่สนใจใยดีน้ำที่พุ่งออกมาเลย
ทำนองเข้า 5 ออก 10 นั้นเลย   ถ้าเป็นโรงงานที่สระบุรีนะ แค่น้ำซึมตามท่อ แค่นี้ติดคาร์กันทั้งแผนก ชี้แจงมาตรการป้องกันจนน้ำนั่งฟังเกิดละอายใจชึมกลับเข้าท่อเองเลย…ฮา

2012-1-20 15:19

9/22    อ้าวดูเอา

จะว่านายฮ้อยพูดไปเรื่อย……อ้าวดูเอาว่าเข้า 5 ออก 10 จริงเปล่าครับ

2012-1-20 15:20

10/22    ส่งเพื่อน

กลับเข้าเรื่องราวสถานีรถไฟประจำเมืองหลวงกันต่อครับ ผมก็พยายามที่จะขึ้นไปถ่ายบนรถไฟครับแต่ไม่รอดเลย เบลอเป็นส่วนใหญ่
เลยคัดทิ้งไปหมด มาเก็บคนข้างรถไฟดีกว่า จะเห็นเป็นชินตาเมื่อขบวนรถที่จะออกจากชานชลาก็ต้องมีญาติหรือคนรู้จักมาส่งขึ้นรถ
เด็กกลุ่มนี้มาส่งเพื่อน ผมเลยแอบเก็บภาพไว้เลย

2012-1-20 15:24

11/22    ส่งเพื่อน

วัยรุ่นกลุ่มนี้ก็เช่นกันครับ รอส่งเพื่อนกลับบ้าน รถไฟสายนี้คงเดาออกนะว่าเป็นเส้นลงใต้
ครับ เป็นขบวนรถไฟ กรุงเทพ – ยะลา  ครับ

2012-1-20 15:29

12/22    ดอร์ไลท์

ผมเกือบจะกระโดดขึ้นรถเมล์กลับบ้านแล้วละ เพราะแสงไม่ส่องเท่าที่ควร ผมได้แต่เดินไปรอบๆภายในสถานี แต่ก็มีแรงฮึดขึ้นมาบ้างโดยการหาตามช่องประตู
เพราะที่หัวลำโพงมีประตูออกไปนอกสถานีเยอะมาก เดินออกทางไหนก็ได้ ภายในหัวโพงจะมืดแต่ข้างนองจะแสงจ้าถึงจะไม่มีแสงแดดก็ตาม
เลยใช้ดอร์ไลท์ ให้เป็นประโยชน์ครับ….. ว่าแต่ว่ามีการส่งของกันหรือเปล่านา……ไม่หรอกครับแก่อวดเพื่อนนะว่าไปซื้อกับข้าวมา เอ่….เป็นแกงอะไรน่า….

2012-1-20 15:30

13/22    ก๊อปปี้มุมน้า

ขอลาสถานีหัวลำโพงด้วยภาพนี้ครับ  นายฮ้อยขอลอกมุมนี้จากน้าสุรัตน์คนดังแห่งบ้านหมูครับ ว่าแต่ขบวนนี้เป็นห้องครัวหรือนี้….อาจึยยย….

2012-1-20 15:31

14/22    เยาวราช

คงพอแค่นี้สำหรับหัวลำโพงเพราะรู้สึกจะมากเกินไปแล้ว ผมเลยโบกรถตุ๊กไปเยาวราช ผมนั่งคิดอยู่นานนะครับว่าถ่ายอย่างไรถึงจะเรียกว่า เยาวราช  
พ่อหมีบอกไกด์หลายอย่าง เยาวราชก็ต้องร้านทอง ป้ายภาษาจีน คนเยอะๆๆ ผมเก็บหมด  แต่งัยเลือกภาพนี้เปิดในหัวเรื่องแรกของเยาวราช
จะยั่งเชิงดูก่อนว่า ไอ้ภาพนี้มันน่าจะเป็ภาพที่ใช้ได้ หรือว่าภาพเสีย ควรจะโยนทิ้งไป  เยาวราชในช่วงนี้คงใกล้ตรุษจีนจึงคึกคักเป็นพิเศษ
แต่สำหรับผม ผมว่าถ่ายภาพยากครับ ผมคิดมุมไม่ออกเลย เกาลัดก็เก็บมานะแต่ก็ไม่โดน แต่จะได้ภาพมาเยอะก็แม่ค้า
…..ทั้งๆที่พ่อหมีก็เคยบอกนะว่า ภาพแม่ค้าวางของอยู่ด้านหน้าแล้วถ่ายเสยขึ้นนะไม่เอามานะ (จากกระทู้เดินเล่นที่โนนกู่)
แต่ผมก็เก็บมา ก็ทำนองขอแม่ค้าเขาถ่ายภาพ ก็คิดได้มุมเดียว ฮาๆๆ โดนพ่อหมีเม้นท์เป็นแน่..

2012-1-20 15:32

15/22    แม่ค้าขนมจีบ

แม่ค้าขนมจีบครับ....เก็บมาจนได้ครับ พ่อหมีเตือนแล้ว …

2012-1-20 15:33

กลับไปยังรายบอร์ด