กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/12   วัดและวัด
  กระทู้นี้คงเป็นกระทู้ส่งท้ายปี 2554 สำหรับนายฮ้อยครับ  กระทู้ “วัดและวัว” เป็นวันเดียวกันที่ไปถ่ายภาพอินดี้
...แต่งัยเป็นภาพแนววัดๆวัวๆไป......เกิดอาการอินดี้ไม่ออกครับ กะว่าจะเอาไว้ทักทายวันละรูป
แต่แหมถ่ายมาก็เอามาโชว์หน่อย รวมๆกันมาได้ 12 ภาพครับ ทั้งวัด ทั้งวัว
การ process อาจจะไม่นิ่งนะครับเพราะลองใช้เทคนิค hdr หน่อยดูแล้วจะเวิร์คไหมเนี๋ย....

2011-12-27 15:17

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-12-27 15:38 โดย naihoi

2/12   วัดแก่งคอย
  ผมไปที่แก่งคอย จุดเดิมที่เคยไปถ่าย sene of saraburi  แต่ไม่เคยเข้าไปชมข้างในของเจดีย์ที่วัดนี้เลย วันนี้เลยถือโอกาสเข้าไปเก็บภาพชะหน่อย

2011-12-27 15:21

3/12   ภาพหนุมาน
  ข้างนอกมีงานก่อสร้างอยู่เลยเก็บภาพได้ไม่มากนัก ผมเลยเข้าไปชมภาพข้างในเจดีย์ บรรยากาศเย็นเข้าใกล้หนาว
มีผมดูอยู่คนเดียวทำให้คิดถึงพ่อหมีเคยถ่ายภาพคนเขียนภาพในชุดน่าน  แหมน่าจะมีตัวประกอบบ้างนะ แต่ไม่เป็นไรถ่ายภาพหนุมานก็แล้วกันนะ

2011-12-27 15:22

4/12   องค์พระ
  แต่ก็ไม่ลืมไหว้พระก่อนที่จะทำการถ่ายภาพครับ  ภาพที่นิ่งๆจะได้ภาพที่ทำ hdr ได้ดีกว่าภาพไหวๆครับ

2011-12-27 15:24

5/12   พญานาค
  ใจไม่ได้คิดเรื่องถ่ายภาพในเจดีย์มากนัก เพราะยังไม่ได้ภาพอินดี้เลย ผมเลยไม่ได้เก็บภาพมุมต่างๆและกะจะเดินเข้าไปตลาดแก่งคอยหาตัวแบบให้ได้ก่อน
  แต่มาสดุดเอาพญานาคตนนี้ละ เลยเก็บภาพไว้หน่อย

2011-12-27 15:26

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/12   วัว
  แต่หลังจากที่ถ่ายทำภาพอินดี้เสร็จ ผมมองเห็นทุ่งนา เห็นคนเลี้ยงวัวอยู่ไกลๆเลยเข้าไปทักทายหน่อย.....
ช่วงหน้าหนาวท้องฟ้าสวยงามมาก แต่สำหรับวันนี้วันที่ได้โอกาสออกมาถ่ายภาพท้องฟ้าไม่เป็นใจ
ภาพวัวนี้กะไปทดสอบเลนส์ไวด์พร้อมกับพี่ cerfiro ครับ เพราะรู้สึกรับไม่ได้กับภาพที่ออกมาภาพที่ถ่ายกะไวด์ชึ่งส่วนมากไม่พระอาทิตย์ขึ้นก็พระอาทิตย์ตก
ย้อนแสงเต็มๆ ภาพที่ได้ก็จะเกิดความไม่สดใสขึ้น

2011-12-27 15:29

7/12   คอกวัว
  หลังจากถ่ายมาต้องมาเจ็บใจตัวเองอีกครั้งครับ มัวแต่ทดสอบไวด์ไม่ได้เปลี่ยนเลนส์จึงเกิดอาการกระทู้ไม่ครบไปครับ
ผิดวิสัยชาวบั๊ก อีกอย่างอาจจะเป็นเพราะลุงท่านนี้แก่ไม่คุยตามผมเอาชะเลย ถามคำตอบคำจนเราไม่กล้าถ่ายมากนัก
เลยล่อไวด์กว้างๆไปชะหมด (เลยไปรวมกับวัดกลายเป็นวัดและวัว...ฮาๆๆๆ)

2011-12-27 15:30

8/12   ขัน
  ถามกับพี่ cerfiro ไวด์ที่น่าเชื่อถือได้มีไหม....? แก่บอกไปว่า.....เลนส์ Fix ไปเลย.....ฮาๆๆๆ...จะต้องเสียตังค์อีกแล้วหรือ
โตคิน่า...น่าจะเอาอยู่นะ.....หรือมองเลนส์ค่ายดี.....เอ่!....ชัมยัง 14 มิลใครเลยใช้บ้าง...
.....ดูราคาแต่ละตัว....หัวเราะไม่ออกครับ....หมดอารมณ์ขันไปเลย.....ส่องขันมาแทนก็แล้วกันนะ

2011-12-27 15:33

9/12   จ่อใกล้ๆ
  แต่พี่ cerfiro แก่ก็แนะนำมาว่าเลนส์ไวด์ตัวนี้จะคมชัดต้องจ่อใกล้ๆ เลยจ่อวัวใกล้ๆหน่อย

2011-12-27 15:34

10/12   ใกล้ค่ำ
  แต่แก่ทิ้งท้ายมาด้วยนะ ใกล้ค่ำแล้วเก็บเลนส์กลับบ้านไปได้เลย ตัวนี้มันง่วงแล้ว มันจะไม่แสดงอนุภาพออกมาเลย

หึๆ.....ท่าจะจริงครับ

2011-12-27 15:35

11/12   ก็ต้องใช้ตัวช่วย
  เอา photomatrix ช่วยก็แล้วกันครับ ว่าแต่ดูหลอกตากันหรือเปล่านะ.......

2011-12-27 15:36

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-12-27 15:39 โดย naihoi

12/12   เจอกันปี 2555 ครับ
  ก็คงลาเท่านี้ครับ...ปีใหม่นี้ก็ขอให้ชาวบั๊กโชคดีกันทุกท่านครับ เดินทางปลอดภัย ฉลองส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่อย่างมีความสุขนะครับ

2011-12-27 15:37

ต้องขออภัยอีกอย่างครับ....ขนาดภาพไม่เท่ากันหลายภาพ จะแก้ก็ไม่ทันแล้ว....

ภาพเปิด -  ดุดีครับ  คู่ควรกับภาพเปิดเลย hdr ทำได้ดีครับ อาจต้องใช้การลดน้อยซ์ด้วยเพื่อให้ได้ไฟล์เนียนๆ  
เส้นขอบบน ครอปออกสัก 3-4 pixels คงดีเพราะเส้นกรอบทองๆ รบกวนสายตานิดหน่อยครับ  

ภาพ 5 ดูเหมือนฟุ้งๆไม่คมชัดนะครับ

ภาพ 11 - สวยครับ อย่าไปกังวลเรื่องหลอกตาครับ ผมว่านายฮ้อยทำได้เนียนดีมาก  หากกลัวหลอกตา
ลองซ้อนการเดี้ยน ไล่เงาท้องฟ้าไปอีกครั้งครับ

ภาพปิด เอียงขวาไปนะครับ  
เอาไว้ ผมจะหาเรื่อง การวัดเส้นละเอียดๆ ไม่ให้ภาพเอียงมานะครับ

โดยรวม ผมว่าเป็นกระทู้ที่ดีนะครับโพ้มมมม  (ทำเสียงแบบพี่ตูน)

ปล. เรื่องเลนส์  ผม sigma 10-20 อาการเดียวกันครับ  
แต่****ตอนประกบกับ 500d นั้น  อาการมันเหมือนนายฮ้อยเลยครับ
กับ 7D ผมจะลอง test ให้ครับ

นายฮ้อย จริงจังเรื่องคุณภาพไฟล์ ผมว่า 60d ตอบโจทย์ได้มากกว่า 7d นะครับ
ผมเรียกไฟล์ 60d มาดูหลายใบมาก  ตอบชัดๆเลยว่า คุณภาพไฟล์ดีกว่า 7d ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมดุไปดูมาแล้ว 450 ของนายฮ้อย ก้พอๆกับ 7d ผมเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ปรบมือให้ ภาษาไทยถุกต้องดีเด่นครับ

ใบที่ 5 ... สะดุดตาพญานาค "ตน" นี้ ...หากผมเผลอเรอ ผมก็เรียกผิดครับ
ผมว่าหาคนเรียกถูกได้น้อยมากแล้ว

กลับไปยังรายบอร์ด