กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

มารายงานตัวอีกครั้ง... กับ บ้านหลังนี้

บ้านที่ผมรู้สึกว่ามันมีเสน่ห์ไม่เหมือนใครเลย...เท่าที่เคยพบมา

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

BUG ทำให้ผมได้รู้ได้เห็นว่า เค้ามีอะไรๆ อีกมากมายเกี่ยวกับการถ่ายภาพ

การปรับแต่งภาพ...การย่อภาพ...การวิจารณ์ภาพ และ...“คนถ่ายภาพ”

“อะไรๆ” หลายๆอย่างที่ว่านั้น...มันทำให้ผมทึ่ง ทำให้ผมจดจำ ทำให้ผมมีความสุขและประทับใจ

แต่บางครั้ง... ก็กลับทำให้ผม “ไม่เข้าใจ” ได้เหมือนกัน

ยกตัวอย่างเช่นว่าเีดี๋ยวนี้.... “การถ่ายภาพ” เค้าเอาเป็นเอาตายกันขนาดนี้เลยเชียวหรือ ?

แน๊ๆ...อย่าเพิ่งดราม่ากันล่ะ !!...  เพราะจะว่าไปแล้ว ก็ บ้านหลังนี้ แหละครับ

ที่ทำให้ผมเองต้องหันกลับไปศึกษาคู่มือการใช้ “กล้องวัยทอง” ของตัวเองอย่างจริงๆจังๆ... ว่ามันทำอะไรกะเค้าได้บ้าง ?

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ทำให้ผม(เพิ่งจะ)เริ่มสนใจ การตั้งค่าต่างๆ ในกล้องให้เหมาะสม... เพื่อให้ได้ภาพที่ดีกว่าที่เคย(ถ่ายมา)

ก่อนหน้านั้น... การถ่ายภาพที่ไม่มีกฏเกณฑ์อะไรเลย เป็น “ความสุขส่วนตัว” เพียงอย่างเดียวของผม
ที่ทำให้ผมยิ้มได้ ท่ามกลางความวุ่นวายในแต่ละวันที่ต้องพบเจอเหมือนกับอีกหลายๆคน

และคิดไปว่าไม่มีเหตุผลอะไรที่ผมจะไปแตะต้องระบบ AUTO บนตัวกล้องที่ผมมั่นใจว่า... เค้าทำมาดีแล้ว !

การถ่ายภาพของผมส่วนใหญ่... จึงสนใจแต่เรื่องราวรอบตัวอันหลากหลาย น่าตื่นตาตื่นใจ และเต็มไปด้วยสีสัน

และมีให้เห็นไม่เว้นแต่ละวัน...ในบรรยากาศเมืองท่องเที่ยวระดับโลกอย่างภูเก็ต

เห็นมั้ยล่ะ ? …

BUG ทำให้ “ไม้แก่” อย่างผม... เปลี่ยนไปได้ถึงเพียงนี้จริงๆ !

ทุกวันนี้... ผมอยากออกไปถ่ายภาพมากขึ้น

แต่กลับ “กดชัตเตอร์” ได้น้อยลง ......................อ้าว ? ไหงเป็นงั้นล่ะ !!

กลับไปที่ชื่อกระทู้. พร้อมกับคำถาม(ถามตัวเอง)ว่า...

แล้ว “ความสุข...หลังกล้อง” ของผมล่ะ ...ยังมีอยู่หรือเปล่า ?

เป็นคำถาม...ที่ผมเองก็ยังหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้เลย

เช่นเดียวกับคำถามระดับโลกแตกของใครหลายๆคนที่ว่า... ถ่ายรูปไปทำไม ?

ส  วั  ส  ดี  ค  รั  บ

สวยงามครับ   ตอนบ่ายๆ จะกลับมาอ่านอีกรอบครับ
(วันนี้ลูกงอแงมาก ยังไม่ไป รร เลยครับ - -"")  

ชอบภาพที่มีบุคลิกจริงๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-12-14 09:17 โดย naihoi

สวัสดีครับพี่อ๊าต.....มาถึงก็เอา....แมงตัวเขียว....มาฝากเลยนะครับ......

.
.
.
.

ความสุข.....หลังกล้องนั้นหรือ ?......

-ได้ไปถ่ายภาพก็แสดงว่า...ไปในที่ที่...ใหม่ๆจากที่เคยอยู่ที่เดิมๆ....เห็นสิ่งที่ไม่เคนเห็น......พูดไปเหมือนเด็กเลยนะครับ....ลูกสาวผมเจออะไรต้องถาม....อารายย...ป้อ....?
     ฮิๆ......แต่กำลังจะก้าวจากประตูบ้าน.......ปายหนาย...ป้อ....?    อะจุ้ย

- มียิ้ม...เมื่อถ่ายมาแล้วดูจากหน้าจอ...แล้วชอบใจภาพที่เราถ่าย.......มีแนวโน้มว่าต้องได้ อวด....
   - วิตกนิดๆ....นิดๆ.....มากๆ...เมื่อถ่ายมาแล้วดูจากหน้าจอ...แล้วภาพไม่โดน.......มีแนวโน้มว่าต้อง....มีแก้มือ....
   - มือสั่น ปวดหัว เท้าเกร็ง ไข้สูง....เมื่อ......ไม่ได้จับกล้องแล้วออกไป...กด  ฮาๆๆๆๆ

ตกลงมันอยู่ตรงไหน...เนี๋ย ?

......ดีใจที่พี่อ๊าตมาครับ...............

กลับไปยังรายบอร์ด