กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เหงาจังค่ะพอไม่มีกล้องถ่ายรูปแล้วเนี่ย..
เมื่อตอนหัวค่ำเขาก็ถ่ายพระจันทร์กันโครม ๆ ..ไอ้เราก็ได้แต่ จ๋อย..ย..ย

ช่วงนี้ก็ใช้เวลาในการอ่านหนังสือ และฝึกมือ Photoshop บ้างก็ศึกษาจาก YouTube
ได้ไปเจอวิธีทำ HDR จากภาพถ่ายใบเดียว เห็นว่าน่าสนใจดี เลยนำมาบอกต่อ
เผื่อเป็นประโยชน์กับคนที่แวะเข้ามาอ่านบ้างโนะ ^__^

2011-12-11 02:35

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-12-11 02:42 โดย แม่มดราตรี

2011-12-11 02:38

2011-12-11 02:38

ขออภัยด้วยนะฮาฟ ภาพประกอบไม่สวย องค์ประกอบก็ไม่ได้  T__T ขุดไฟล์ เก่า ๆ ขึ้นมาทำงับ มีจำนวนจำกัดซะด้วยสิ

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เสร็จแล้วก็ไปต่อที่ PS เลยงับ

(ขออนุญาตข้ามขั้นตอนการปรับแต่งแสง สี  ไปเลยนะคะ)

2011-12-11 02:54

2011-12-11 02:54

* เปิดไฟล์ขึ้นมา 2 ไฟล์ (ทั้ง 2 ไฟล์คือภาพเดียวกัน) อย่าลืมตั้งชื่อภาพให้ต่างกันด้วยเน่อ
ภาพแรกคือ FAKE HDR  ที่เราปรับแต่งค่าไปในข้อที่แล้ว
ไฟล์ที่ 2 คือภาพต้นฉบับที่ยังไม่ได้ปรับแต่งอะไร

ตกแต่งแสง สี ของทั้ง 2 ภาพใน PS จนพอใจ โดยยังไม่ต้องย่อ ครอป หรือแก้เอียง

** ในที่นี้จะนำไปลง Ranking สีเลยจัดจ้านกว่าปกติหน่อยนะคะ
ซึ่งตรงนี้ต้องระมัดระวังด้วย เพราะหากนำไปลงที่เว็บอื่นที่ไม่ใช่ Ranking อาจโดนตำหนิเรื่องสีแรงก็ได้

แล้วก็ใช้วิชา "ภาพซ้อน ซ่อนเงื่อน" ต่อเลยกั๊บ

2011-12-11 03:08

** อย่าลืมปลดล็อค Layer Background ก่อนเน่อ ไม่งั้นมันจะลากภาพไปซ้อนกันไม่ได้

เมื่อได้ภาพเป็นที่พอใจแล้ว ขั้นต่อไปเราก็มาแก้เอียงกันต่อ ค่ะ

2011-12-11 03:11

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

และกำจัดส่วนเกินด้วยคำสั่ง Content - Aware

*Content-Aware เป็นคำสั่งที่มีหน้าที่คล้าย Clone Stamp แต่ฉลาดกว่า

2011-12-11 03:16

1.กด L (Lasso Tool)
2.ลาก Lasso Tool ล้อมรอบสิ่งที่เราต้องการจะลบ
3.กด Shift+Backspace จะมีหน้าต่างเล็ก ๆ ขึ้นมา 1 หน้าต่าง ให้เลือกคำสั่ง Content-Aware แล้วก็กด O.K.

* ในภาพสะกดคำว่า Shift ผิด ขออภัยด้วยค่ะ..ขออนุญาตไม่แก้น๊า

เย้ !!!

2011-12-11 03:26

หากมีข้อสงสัย ทิ้งคำถามไว้นะคะ ตอบได้จะกลับมากตอบ
แต่ถ้าตอบไม่ได้ จะทำเป็นไม่เห็นคำถาม เย้ยยย!!!
ถ้าตอบไม่ได้ก็วานผู้ที่รู้ช่วยตอบแทนแม่มดหน่อยนะค๊าบ

เยี่ยมเลยครับเทคนิควิธีนี้ เดี๋ยวลองไปหัดทำดูครับ

ก่อนอื่นต้องไปถ่ายภาพมาก่อนนะ.....ไปละ

ขอบคุณมากครับ
อธิบายได้รวบรัดมากๆ คิดว่าจะมาอ่านรอบ 2-3 แน่นอนครับ
หลายๆคำสั่งผมก้ไม่เคยเห็นมาก่อน คงได้เวลาลองกันแล้วครับ

-> วันนี้ ลองทำดูแล้วครับ ยังงงๆ กับ light room
แต่ได้ลองเมนูอื่นอีก 2-3 เมนู ใน ps แล้วก้ติดใจครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ลองมาแล้วครับ ยอด ยอด
chaiyaritta

ลองแล้วเหมือนกันครับ สุดยอดอะครับ
คารวะท่านอาจารย์
กรุณารับข้าเป็นศิษย์ด้วย

หากมีข้อสงสัย ทิ้งคำถามไว้นะคะ ตอบได้จะกลับมากตอบ
แต่ถ้าตอบไม่ได้ จะทำเป็นไม่เห็นคำถาม เย้ยยย!!!

ชอบลายเซนต์

กลับไปยังรายบอร์ด