กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-12-10 10:35 โดย sumphano

....ชุดนี้ผมถ่ายตามใจตัวเองครับ เป็นชุดหยุดพัก  ฝีมือก็คงถอยหลังกันไปเหมือนเล่นบันไดงูนะครับ
เดินหน้าครึ่งตา ถอยหลัง 3 ตา  ฮ๋าๆๆๆ

ผมพร้อมรับฟังนะครับ  ไม่เช่นนั้นคงลงห้อง fotodiary
ความเห็นทุกคนไม่ได้มีประโยชน์กับผมเท่านั้น แต่ยังมีประโยชน์กับ มือใหม่หลายๆคน ที่ผ่านมาผ่านไปนะครับ

ดราม่า หลายๆคนกลัว  แต่ผมเชื่อมั่นว่า ติกันด้วยใจรักและอยากเห็นเพื่อนเรา (จขกท) พัฒนา มันรุ้สึกกันได้ในตัวอักษรครับ  
.
.
.

2011-12-9 22:33
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

....ตอนถ่ายอมยิ้มคนเดียว...กดแล้วดูหลังจอหัวเราะคนเดียว
ว่าภาพนี้ตรูต้องเข้าใจคนเดียวแหงๆ ^^
.
.
.

2011-12-9 22:40
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

....

2011-12-9 22:42

เดินไปทำความเข้าใจกล้อง  
แต่ที่ได้คือ...มากกว่านั้น
.
.

2011-12-9 22:44

แก้ว สามประการ  ปิีง ปิ๊ง ปิ๊ง
.
.

2011-12-9 22:46

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

.
.
.

2011-12-9 22:52

.
.
.
.

2011-12-9 22:55

.
.
.

2011-12-9 23:02

ลากันที่ภาพนี้เลยครับ

...ผมแค่คิดว่า ก่อนที่ผมจะรู้จักการถ่ายภาพ  ก่อนที่พวกเราทั้งหมดจะมารุ้จักกัน
ผมถ่ายภาพแบบไหนนะ  
และผมก็พยายาม ลองทบทวนวิธีการคิด และถ่ายออกมา ในแบบที่ไม่รู้เรื่องเหมือนเดิม ฮ๋าๆๆๆ
เรื่องผลงานต้องยอมรับสภาพกันไปครับ
.
.
.
ฝันดีครับ  
.
.

2011-12-9 23:03

พึ่งจะว้าว ไปกับ อัลบัมเมืองน่าน
คิดถึง อัลบัม ชีวิตหลังฉาก
นับถือ ชุด แมลงหลังม่านงิ้ว

ผมคิดว่า ณ ตอนนี้พี่พ่อหมีขาดอะไรที่เรียกว่า inspiration นะครับ

พรุ่งนี้ ตื่นเช้ามา อารมณ์แจ่มใสจะมาขอคอมเม้นท์ชุดนี้ครับ

พึ่งจะว้าว ไปกับ อัลบัมเมืองน่าน
คิดถึง อัลบัม  ...
nerohero โพสต์เมื่อ 2011-12-9 23:42

ยินดีครับเนโร    ยินดีรับคอมเม้นต์เพราะรู้ตัวตั้งแต่โพสเลยนะนี่ 5555
จุดยืนบนสโลแกนหน้าเวบนั้น ไม่เปลี่ยนแปลงไปตามอารมณ์ของผม/สมาชิกท่านใดครับ  
บางทีผมอยากถ่ายจริงๆ  บางทีอยากถ่ายตามใจตัวเอง  
.....แต่จุดยืนบ้านจะต้องเหมือนเดิมเสมอ

ขอวิเคราะห์เพื่อการพัฒนาของผมนะครับ

ภาพเปิด ความคิดสร้างสรรค์ที่โดดเด่น สีที่ขมุกขมัวอาจเกิดจากการย้อนแสง
ในเรื่ององค์ประกอบ การใช้เทคนิคนี้ถ่ายคงจะจัดมุมยาก จึงขอสรุปว่า ทำได้ดีเลยครับ

ภาพ#2 เรื่องของแสงผมว่า สว่างไปนิดหน่อย (น่าจะซัก +1 รึ 1.5 stop)
ส่วนองค์ประกอบผมว่าลงตัวดีแล้ว การนำเสนอก็ดีมีเรื่องราวให้คิดกันไป

ภาพ#3 ภาพนี้ผมชอบโทนสีครับผม แสงอาจจะเรียบไปนิด แต่โทนสีทำให้ภาพดูน่าสนใจครับ ภาพถูกจัดวางได้สมดุลครับ ฉากหลังหนักซ้ายและ distortion สูง

ภาพ#4 แสงสวยนุ่ม ฉากหลังไม่รก แบบดูเด่น การนำเสนอครบถ้วนไปเลย มีทั้งบัวตูมบัวบาน ถ้าเป็นผมคงถ่ายเน้นดอกคมแสงแข็ง ไม่นุ่มหวานสบายตาแบบนี้

ภาพ#5 เทคนิคตระการตา วางองค์ประกอบได้ลงตัวทีเดียว นิดเดียวครับสว่างไปนิดหน่อย ถ้าอันเดอร์ลงกว่านี้ พื้นหลัีงสีเขียวจะเข้มขึ้นช่วยทำให้องค์พระดูเด่นขึ้นครับ

ภาพ#6 ภาพนี้ผมมองในครั้งแรกผมจะพยายามอ่านข้อความในภาพ(ไม่รู้ทำไมหรือเพราะความเคยชิน 555)
ผมว่าภาพนี้แบ็งค์ยี่สิบชัดกว่าดอกไม้่นะ (อันนี้ไม่ได้วิเคราะห์นะครับแค่คิดว่ามันอยู่ระนาบใกล้เคียงกันมันน่าจะชัดได้แบ็งค์และดอก)

ภาพ#7 ภาพง่ายๆแต่ลงตัว มีทั้งโฟว์กราวน์ วางแบบได้ตรงจุดสนใจ การนำเสนอมีเรื่องราว ดูแล้วแสงเหมือนจะเท่ากันแต่ผมคิดว่าไม่

ภาพ#8 ผ้าสีแดง ผมว่ามันไม่น่าจะช่วยเสริมอะไรในภาพครับ นอกจากเด่นอย่างเดียว (รึจะเป็นเส้นนำสายตา? ชักไม่มั่นใจ)
ภาพแบบนี้สวยนะครับให้ความรู้สึกร่วม ผมไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกว่าอะไร ที่แบบว่าดูภาพแล้วอิน ภาพมันมีความเคลื่อนไหว อะไรประมาณนี้ครับ พิมพ์ไม่ได้แต่รู้สึกได้
องค์ประกอบดีมากครับถ้าไม่นับผ้าแดง มีทั้งกรอบมีทั้งเส้นนำ คนไหว้พระไม่บังองค์พระด้วย

ภาพปิด ภาพนี้คมชัด แสงสวยดีครับดูมีมิติ เรื่องความสมดุลอาจเอียงซ้ายไปนิดเพราะโฟว์กราวน์แน่ๆครับ

สรุปคือว่า ภาพชุดนี้ ผมเห็นชัดเลยคือ พี่พ่อหมีเก่งมากในเรื่องการถ่ายภาพแล้วภาพมีเรื่องราว มีอะไรให้คิด

ขอบคุณสำหรับภาพดีๆมาให้วิเคราะห์

หากผมไม่ได้เดาใจเนโรเก่ง  เนโรคงไม่มาแวะที่บ้านแมลง
รอบนี้คล้าย เนโร ติดลูกเกรงใจนิดๆ  
น่าจะเป้นเพราะ คำเขียนที่ผมออกตัวตอนแรกก้เป็นได้ครับ
เดี่ยวผมขอ edit ดีกว่า  

ให้เม้นทืได้เพิ่มเติม รับภาพแถมนะครับ

เอานั่งตากแอร์เย็นๆ ถึงจะเม้นท์นะ

เข้ามาเก็บความรู้คับ

กลับไปยังรายบอร์ด