กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-17 12:49 โดย naihoi

พอดีเวปบั๊กได้ทำการเปลี่ยนการรองรับขนาดไฟล์ภาพที่ใหญ่ขึ้น เลยต้องย่อไฟล์ใหม่
แต่ที่จริงเราแก้ที่ action เดิมก็ได้นะครับ โดยเริ่มต้นไปที่ actionเดิมที่เราใช้งาน
จะสังเกตุที่action ที่ลำดับว่า  image size ล่าสุดเป็น 1000
2011-11-17 12:42

เรา click ที่ image size นี้จะเจอหน้าเมนูให้เราแก้ไขเราก็เปลี่ยนมาเป็น 1200 ครับ
2011-11-17 12:44

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แต่วันนี้ ผมมี action อื่นๆที่จะส่งให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นใช้งานจะต้องมีวิธีทำอย่างไร โดยผมยกตัวอย่าง action ย่อภาพขนาด 1200 นี้นะครับ
โดยผมต้อง ใช้คำสั่ง save action  ผมเริ่มจากเปิดแท๊บเครื่องมือ action ขึ้นมาครับเจอ action group อยู่ 3 group
ผมเลือก action ชือ NAIHOI ที่ผมทำไว้ เราจะ save action กลุ่มนี้ครับ
2011-11-17 12:59

เมื่อกดปุ่มแล้วจะเจอคำสั่งต่างๆเราก็เลือกที่   save action

2011-11-17 13:02

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-17 13:28 โดย naihoi

เมื่อเลือก save action แล้วเขาจะถามว่าให้ไปบันทึกที่ไหน เราก็เลือกตามสบายครับ ลงไว้ไหนก็ได้ ในที่นี้ผมลงที่ Photo action folder
และเปลี่ยนชื่อให้ใหม่ด้วยเป็น photo action ชื่อเดิมมันเชยไปครับ  
2011-11-17 13:06

2011-11-17 13:27

ชึ่งก็เสร็จสิ้นขบวนการบันทึก action แล้วครับ

ต่อไปเราก็ส่ง mail ให้เพื่อนแล้วก็แนบไฟล์นี้ตาม folder ที่เรา save ไฟล์ไว้ไปด้วย ก็ถือว่าจบเรื่อง save action ครับ

ถึงคราวนี้เมื่อเพื่อนสมาชิกได้รับ e-mail และ download ไฟล์แนบมาแล้วต่อไปก็จะเป็นวิธีการนำ action ที่ได้นี้เข้ามายังคำสั่ง photoshop action
2011-11-17 13:31

คงคล้ายๆวิธีเดิมครับแต่เป็นการใช้คำสั่ง load action

2011-11-17 13:32

เราก็ไปเลือกไฟล์ที่เรา download มาเท่านั้น เมื่อเข้ามาก็จะได้ action เพิ่มขึ้นมาชื่อ photo action

2011-11-17 13:34

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-11-17 13:46 โดย naihoi

ถึงตอนนี้ก็พร้อมใช้งาน action นี้แล้วครับ ภายใน photo action group นี้ก็จะประกอบไปด้วย 2 action คือ
-w_resize_new สำหรับย่อภาพแนวนอน
-h_resize_new สำหรับย่อภาพในแนวตั้ง

2011-11-17 13:42

แต่ละ action ก็มีลำดับการทำงานตามลำดับครับ ลำดับแต่ละลำดับเราก็สั่งยกเลิกหรือให้ทำงาน  ได้โดยเลือกเป็นเครื่องหมายถูก
บอกว่าให้ใช้งาน หรือไม่ใช้งาน เราก็ไม่ต้องให้มีเครื่องหมายถูก อย่างเช่นผมให้คำสั่งทั้งหมดทำงาน ยกเว้นคำสั่ง close ดังนั้น
ผมก็ไม่เลือกที่ close ครับ

2011-11-17 13:42

ก็เป็นวิธีการ save action และ load action เข้าไปใช้งานใน photoshop ครับ ใครมี action ดีๆก็มาแจกให้สมาชิกใช้งานบ้างก็ได้ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

จบเพียงเท่านี้ครับ

ลอง Test Action ใหม่ดูซิ
Test resize.JPG

อ้าว

อีกทีซิ
Test resize2.JPG

ฮ่าๆๆๆ สำเร็จแล้ว ขอบคุณนายฮ้อยเด้อ

ว้าวๆๆขอบคุณครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ผมเขียนใหม่ไปแล้วครับ T T เพราะแก้ไขไม่เป็น

แต่มีประโยชน์มากครับ  เพราะผมเขียนแอคชั่นไว้ อีก 2-3 อัน  โดยลอกจากคู่มือในเน็ท
จะได้ย้ายมาที่เครื่องคอมปัจจุบันได้   เขียนใหม่คงไม่ไหวแล้วครับ เพราะนานมาก
อาจเพราะทุกครั้งที่เขียนผิด ผมจะต้องเริ่มเขียนใหม่ตลอดเลย - -"""
หาวิธีแก้แบบนี้ไม่เจอ

ขอบคุณแฮฟฟฟฟ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ดาว์นโหลดได้ตรงใหนครับ

กลับไปยังรายบอร์ด