กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ต้อนรับ พันสอง/ห้าร้อย บ้างครับ (มีประโยชน์ด้วย)

ข้อมูล
กล้อง : 450D
เลนส์ : 50mm 1.8
ss : 1/400
f : 2
ISO : 100
Process : Level+resize+USM (PS)

ข้อสอบถามเรื่อง
อารมณ์, ,มุมมอง, องค์ประกอบ, เทคนิค, แสง และอื่นๆหากต้องการเพิ่มเติม(เพื่อเป็นความรู้และวิทยาทาน)

ติชมได้เต็มที่ พร้อมเปิดใจรับฟังครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

2011-11-9 16:24

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อันแรกที่ผมเห็นนะฮะ แบบ กับพื้นที่ว่าง มันสวนทางกันฮะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

มือใหม่ที่ไม่ค่อยได้ถ่ายลักษณะพอร์ทเทรท  อาจเม้นท์ผิดบ้างนะครับ

> องค์ประกอบ :

ผมเดาใจว่า  อยากลองวางองค์ประกอบแบบอื่นๆดูบ้างหนีความจำเจ แต่ภาพนี้ยังฉีกกฏไม่พ้นนะครับ
ทำให้หนักซ้ายครับ  ภาพนี้หากวางตามสูตรมาตรฐาน (ที่ผมว่าพวกเรารู้ทุกคนอยู่แล้ว) คือ วางในด้านที่ตัวแบบหันหน้าไปจะลงตัวกว่าครับ  

....เว้นแต่หากจะ โปรย font สวยๆหวานๆ ด้านขวาบนที่ว่างเพื่อถ่วงน้ำหนักให้สมดุล ก็ถือว่าใช้ได้เลยครับ   ตากล้องหลายคนก็ออกแบบภาพล่วงหน้าเพื่อโปรย text ตั้งแต่แรก

> f 2.0 นี่ ผมว่าโอกาสหลุดมีเยอะเลย แลกกับการละลายฉากหลัง
อืม น่าจะ usm เฉพาะรอบดวงตาอีกสักครั้งนะครับ  คมชัดได้อีกนิด   

......ภาพนี้ผมแอบอยากให้มีประกายตานะ ไม่รู้ว่า พอจะหาทางใส่เข้าไปหลังจอได้ไหมนะ   

> สีฉากหลัง   
ผมว่าเหมือนๆการใช้เนคไท + เสื้อเชิ้ตของผู้ชายเรา  
มันมี 2 สูตรหลักๆ  คือ ใช้สีเนคไทโทนกลืนกับเสื้อ หรือ ใช้คู่สีตรงกันข้าม  
หลักๆผมว่า อยู่ที่ อารมณ์(ช่าง)ภาพ + สถานการณ์  
ภาพนี้เชื่อว่า กรณีนี้ จขกท ได้เลือกแล้ว  ไม่เด่น ไม่ด้อยครับ แต่ดูออกว่าผ่านกระบวนการคิดแล้ว   

> จังหวะ :
หากเป็นมือใหม่ซิงๆผมคงผ่านหัวข้อนี้ไป
ในแง่ภาพเดี่ยว stand alone ไม่ได้เป็นกระทู้
อารมณ์ภาพ ซึ่งเกิดจากการดึงจังหวะ + โพสติ้ง ยังไม่สุดนะครับ
บางที ให้ความรู้สึกเหมือนมองกล้องคนอื่นอยู่ด้วยครับ

ทางที่ sure คือ หา eye contact ครับ  เพราะ ง่ายกว่ารอจังหวะเด้งๆมาก      

**** ขอบคุณที่นำภาพมาให้ผมหัดเช่นกันครับ  ติดที่เป็นพอร์ทเทรท  ผมก็ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือพวกนี้ + หัดถ่ายเลยเหมือนกันครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

โฮ้ นานๆทีจะมีภาพมาให้วิเคราะห์กันครับ การวิเคราะห์จะเน้นไปทางหาข้อบกพร่องเพราะนำไปปรับปรุงนะครับ
ผู้ที่วิเคราะห์อาจจะไม่ได้มองในแง่มุมของช่างภาพก็ได้ครับ เพราะภาพทุกภาพนำเสนอให้ทุกสาขาอาชีพได้ชม

ภาพของคุณเนโร ภาพนี้เป็นแนว portrait สไตส์สาวสวยใส ท่ามกลางสวนไม้  สิ่งที่เห็นเป็นที่ขัดตามากน่าจะ
เป็นเรื่องที่น้องโพดบอกครับ สายตาของแบบกับพื้นที่ที่ว่างมันสวนทางกัน ชึ่งก็ไม่ผิดนะครับ แต่ดูมันขัดอย่างมาก
มันดูเหมือนน้องนางแบบกำลังส่งสายตาไปให้ตากล้องท่านอ่านถ่ายภาพ แต่เราก็กดชัตเตอร์ไปชะอย่างนั้น
อาจจะต้องเบี่งมาทางซ้ายเอาพื้นที่ว่างมาทางตรงข้ามจะได้แนวสายตาของน้องนางแบบทำให้ขัดตาลดลง
หรือมุมเดิมนะแต่บอกให้น้องนางแบบสบตามองมาทางกล้องหน่อย

เรื่องการ process ทำได้เนียนสวยงามครับ  การจัดองค์ประกอบภาพถ้าไม่พูดถึงเรื่องที่ขัดตาที่ผ่านมาผมว่า
จัดได้ดีครับ ไม่รก ตัดบนตัดล่างดูไม่ขัด แน่นพอดี

น่าจะเท่านี้ครับ

เท่าที่พอมองได้....วิจารณ์แบบงูๆปลาๆนะครับ เพราะถ่ายพอร์ตเทรตไม่เป็น....มุมมองผมว่าแจ่ม หนีความซ้ำซาก แต่ ถ้าเป็นผมผมจะลดพื้นที่พุ่มไม้ลงนิดนึง หันกล้องมาซ้ายนิดๆ....เดปดี หลุดๆแบบนี้แจ่มแล้ว
แสง เท่าๆกันไปนิด ไม่ค่อยมีมิติ [ มันเลือกไม่ได้อยู่แล้ว] อารมณ์ ขอเหงาๆกว่านี้จะแจ่มมาก ดูยิ้มเขินๆครับ....ชัดเจน แจ่มแจ้งไฟล์สวย ....ผิดถูกขออภัยนะครับ ถ่ายสาว นี่ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณพี่ๆมากนะครับ

ผมได้ลองจับน้องเค้า ขยับตามที่บอก และมันดูจะได้ผลจริงๆ
ผมได้ความรู้ว่า ครั้งต่อๆไป ผมจะทำ ignore กับ eye contact และ การสอดคล้องของการใช้ spacing  ไม่ได้แล้ว
ถึงแม้การฉีกกฎ เป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้าไม่เวิร์ค ก็คงต้องพับเก็บไป

2011-11-11 10:24

พี่ๆทำให้ผม level up นะครับ
เรื่องแววตา เป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ยิ่งใหญ่ (คงเข้าใจความหมายที่สื่อนะครับ)
ส่วน eye contact คงต้องครั้งต่อไป T_T ขอบคุณมากจริงๆครับ

โอ้  สวยนะครับ
หากวันไหนพอมีเวลา  ผมฝากช่วยเขียนวิธีใส่ประกายตา แบบง่ายๆ ในห้องเทคนิคนะครับ
อาจมีสักวัน ที่ผมได้ถ่ายพอร์ทเทรทอีกสักครั้ง
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

อุ๋ย !  มีเคลื่อนย้ายมวลสารได้ด้วย.....คุณเนโรทำงัยครับ

@พี่พ่อหมี : ตื่นเต้นครับ ถ้าจะทำกระทู้แบนี้ ยังไงให้เวลาผมหน่อยนะครับ จะทำให้ดีที่สุด เป็นเกียรติมากเลยครับ
@พี่นายฮ้อย : ผมก็ตัดเอาส่วนที่ว่างด้านขวาย้ายมาแปะด้านซ้ายแล้วก็เชื่อมกันด้วย โคลนแสต็มทูล นะครับ

รีทัชได้เนียนดีนะครับ ไปถ่ายแถวไหนมาเหรอครับ ต้นไม้ม่วงๆแบบนี้
ปล. ผมมีนัดถ่ายพอทเทรดที่สวนรถไฟ เสาร์ที่ 27 พ.ย. นี้ ถ้าสนใจไปด้วยกันได้นะครับ
ไม่เก่งคอมเม้น ขอเป็นผู้ชมไปก่อน
http://kdayone.multiply.com/

คราวหน้าขอ Eye contact ด้วยนะครับ ติด Reflex พับได้ไปสักตัวจะช่วยให้ได้แววตาแล้วยังช่วยเปิดเงาบนตัวแบบได้ด้วย ถ้าไม่มี reflex ช่างภาพใส่เสื้อผ้าสีขาวก็พอช่วยได้ครับ มุมกดส่งความรู้สึกว่าตัวแบบด้อยกว่าผู้ชมภาพ ลองหาศึกษาดูเรื่องอารมณ์ของผู้ชมที่เกิดจากมุมกล้องดูครับ ปัญหาต่อไปที่จะพบคือ จะถ่ายแบบท่านนี้ในมุมไหนถึงจะสวยที่สุด ฝึกได้ด้วยการถ่ายทุกมุมแล้วเอามาดูว่ามุมไหนสวยที่สุดครับ

รู้สึกดีจังครับกระทู้นี้...  ผมชอบทั้งคนโพสและคนคอมเม้นท์เลย

กลับไปยังรายบอร์ด