กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-9-22 15:53 โดย naihoi

ถ่ายรูปมาได้ซักพักใหญ่แล้วครับ มาขอความรู้และเทคนิกจากพี่ๆ ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-9-22 15:54 โดย naihoi

ยิ้มหวาน

ขอโทษทีครับ มือใหม่ครับ ยังงัยรอบกวน ย้ายกระทู้ไปห้อง วิเคราะห์ให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ยินดีต้อนรับเป็นอย่างยิ่งครับ

อยากจะแนะนำนิดหนึ่ง
- การโพสต์ภาพ http://www.fotobug.net/forum/red ... o=lastpost#lastpost
- ถ้าเข้าห้องวิเคราะห์ภาพแนะนำให้มีคำถามมายังผู้วิเคราะห์ด้วยนะครับ เช่น ภาพนี้เป็นอย่างไรบ้าง องค์ประกอบดีไม่ดี ควรจะแก้ไขอย่างไร
   พร้อมทั้งบอกรายละเอียดค่ากล้องมาด้วย  

มาดูที่ภาพกันนะครับ
- ภาพแรกโฟกัสได้ แต่ภาพ 2 หลุดโฟกัส น่าจะเกิดจากเปิดหน้ากล้องมากเกินไปถ้าแบบไม่นิ่งเหมือนภาพแรกก็จะไม่ชัดอย่างที่เห็น
- การจัดองค์ประกอบภาพอาจจะแน่นไปนิดมีตัดบนตัดล่างมากไป

ให้ท่านอื่นมาช่วยวิเคราะห์อีกครั้งหนึ่งครับ.......จะรอชมเป็นกระทู้เต็มๆนะครับ

ผมไปหาแม่ก่อน  พรุ่งนี้จะมาเม้นท์นะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

องค์ประกอบ แน่นไปจนรู้สึกอึดอัดครับ ... เปิดที่ว่างในภาพสักนิดน่าจะสวย
ระวังเรื่องสีของฉากหลัง และที่สำคัญ

ตรงไหนที่ควรจะชัด ต้องชัดให้ถึงที่สุดนะจ๊ะ
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

เจ้าของห้อง วิเคราะห์ได้ดี แต่ไม่อยู่
ผมขอร่วมด้วยช่วยกันนะครับ

อีกเสียงว่า แน่นครับ   (พื้นที่แบบ เทียบกับ พื้นที่ว่าง) + แหว่งมากไปครับ  
อันที่จริง  การ แน่น/แหว่งไม่ผิดนะครับ  
แต่หากเราดูภาพให้มากพอ เราจะรู้วิธีการแหว่ง และจัดภาพแน่นๆเป็น  

แต่ระหว่างนี้ พยายามมาให้ครบๆก่อนครับ ในช่วงที่เราฝึกหัดถ่ายภาพอยู่  ผมเองก็ทำเช่นนั้นครับ

ภาพ ที่ สอง  ชัดตื้นมากเกินไปครับ  f-stop แคบอีกนิดจะดีกว่า
จะเห็นอารมณ์และ รอยยิ้มได้ชัดขึ้นด้วยครับ   

......คิดถูกแล้วครับ ที่ละลายฉากหลัง
แต่ต้องระวังผลกระทบด้วยครับ

รอบหน้า ขอ ค่ากล้อง ด้วยนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

มาแล้วครับ พอดีมือใหม่จริงๆ ครับ ไม่ทันได้ อ่าน กติกาของห้อง ครับ

ค่ากล้อง ถ่ายใช้เลนส์ 50 F 1.8 ครับ ISO 400ครับ
เซ็ตกล้อง F 2.8 1/280 ครับ ใช้ โหมด M ครับ
พอดี ถ่ายรูปหลาน ในร้านค่อนข้างโร่ง แต่ผมนั่งหันหลังให้แสงที่เข้ามาครับ เลยกลัวว่าถ้าใช้ ISO เยอะแล้ว น๊อยส์ จะเยอะครับ เลย เอาแค่ 400 ครับ

ระวังเรื่องการใช้ f กว้าง ๆ ภาพแรกจะชัดอยู่แค่ระนาบดวงตา หูเบลอไปแล้ว ภาพที่สองตาใกล้กล้องชัด อีกข้างเบลอออกไปแล้ว ต้องการให้หลังเบลอไม่จำเป็นต้องเปิด f กว้าง ๆ อย่างเดียว ระยะห่างระหว่างตัวแบบกับฉากหลังก็ทำให้หลังเบลอได้ครับ เลนส์ Fix ตัวนี้ถ้าเอามาถ่ายระยะประชิดแบบนี้หน้าแบบจะบวมขึ้น ถ้าถามกลับมาว่าเป็นผมจะถ่ายด้วย f เท่าไหร่ ตอบ f4 เป็น Sweet spot ของเลนส์ตัวนี้ แต่ถ้าผมถ่ายจะใช้ตั้งแต่ f5.6 ขึ้นไปถึง f8 ครับ ภาพ Portrait ส่วนใหญ่ผมถ่ายที่ f8 ด้วยซ้ำไป สู้ ๆ ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด