กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สบายๆเบาๆนะครับ  เกือบทั้งหมดมีข้อต้อยมากกว่าเดิม เช่น ไม่มีพระเอกก็ดี  
สัดส่วนไม่ลงตัวนักก็ดี...แต่ผมก้ถ่ายมาแล้วครับ ^^
.
.

2011-9-21 22:09
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

หลายภาพก้ไม่อาจนับว่าเป็น landscape - -"
.
.
.

2011-9-21 22:12
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพ candid ก้คือ ภาพ candid ไม่จำเป้นต้องฝืนให้เป็น life หรือ doc หรือ หาจุด impact   
ผมคิดว่าภาพแต่ละแบบ มีคุณค่าของมัน  ไม่ได้บอกว่าอะไรดีกว่ากัน
....ใส่เบาๆสาระเบาๆ /เรื่องราวในภาพบ้าง ในองคืประกอบ  แต่จะสวยไม่สวย
get ไม่ get คงอยุ่ที่คนดูแล้ว  หมดหน้าที่คนถ่าย ฮ๋าๆๆๆ

.
.
.
.

2011-9-21 22:20

ภาพคัดออกเยอะมากครับ  ดดยมากเป้นภาพที่ จินตนาการส่วบุคคล  ที่ลงไปแล้ว คิดว่าคนดุไม่ get ตามเราแหงๆ
หาก แสง / องคืประกอบ / จังหวะไม่ได้ ด้วยแล้ว  ผมตัดออกเลย

ภาพนี้ผมถ่ายเพราะว่า มันคล้ายคลื่นกระทบฝั่งดีครับ ^^

2011-9-21 22:37

มุมมองที่คิดว่า มีคนเห็นเยอะแล้ว ก็คัดออก
.
.

2011-9-21 22:42

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

0 คะแนน ในตำนาน T T
.
.

2011-9-21 22:50

หลายๆๆๆๆๆภาพ ผมชอบนะ  มีเรื่องราวประกอบ แต่คุณภาพไฟล์ไม่ผ่าน
.
.

2011-9-21 22:51

^^

2011-9-21 23:00

ขากลับ มารอรับดีดี ที่สนามบิน  

จบแล้วครับ  ที่เหลือผมเก้บไว้ ทักทายกันวันละรูปบ้าง  
เข้ดเลย เวลารูปหมดกระเป๋า - -"

2011-9-21 23:01

ความเห็นที่ #3  กับความเห็นที่ #4  ไหงมันค้านกันเองอย่างนั้นล่ะพ่อ?

ถามเบา ๆ แบบไม่เอาดราม่า .. พ่อหมีถ่าย Candid มา แต่ไม่ยักกะมีใคร Get feel เข้าใจว่าถ่าย Life กันหมดเลยอ่า?????

..

ภาพในชุดนี้ เบา ๆ ... ไม่ขอติละกัน เพราะพ่อหมีคงมองภาพออกถึงได้คัดทิ้ง
ชมได้เต็มปากอยู่อย่างคือ ..ประสิทธิภาพในการคัดภาพ (ในกระทู้ที่แล้ว) เมื่อเห็นกระทู้นี้ก็ต้องถือว่าดีนะ ^^
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ถ่ายยากกันไปทุกทีแล้วครับ........ดูๆไปเราเข้าขั้น....เข้าเนื้อ......คิดมากมาย.....

ผมถ่ายมาเหมือนกันวันนี้คงจะได้ลง.....แต่ก็บอกตามตรงว่าดูภาพตัวเอง...ยังถามตัวเองว่าถ่ายมาทำไม?

สำหรับพ่อหมีชุดนี้.....ถ้าไปแนวสบายๆ อาจจะได้ภาพที่ถูกใจมากกว่านี้  ที่บอกว่าสบายๆนั้นหมายถึงว่าไม่คาดหวังมาก

ไปแนวท่องเที่ยว สนุกสนาน  (แต่เอาเข้าจริงๆคงไม่ได้ละนะ)

เรื่อง life นี้น้องโพดก็เกริ่นๆมาเหมื่อนกัน ให้เข้าถึงแบบ ผมว่าเราก็เข้าถึงแบบกันได้ทุกคน ปัญหาน่าจะมาจากการ create ภาพมากกว่า

วิถีชีวิตมันถ่ายถอดออกมาด้วยภาพ....เราไปอินกับวิถีชีวิตแล้ว หน้าที่ช่างภาพต้องถ่ายภาพมานำเสนอให้ผู้ที่ไม่ได้ไปที่นั้นชม ให้อินเหมือนเรา

ที่ได้เจอมา   ...อ้าวนอกเรื่องแล้ว....ไหนว่ากระทู้นี้เบาๆ

ภาพพ่อหมีแบนเกินไปครับ ภาพ life ภาพไม่ชัด (เห็นโพดเตือนเรื่องโฟกัส) เลยคิดว่าหน้าจอเราน่าจะโอเค

ความเห็นที่ #3  กับความเห็นที่ #4  ไหงมันค้านกันเองอย่า ...
แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2011-9-22 00:59

ผมว่า เรื่องจินตนาการส่วนบุคคล  เราเองก็พอคะเนได้นะ ว่าอันไหนคนดูพอจะ อืมม อ่า  และอันไหนที่คนดู ...แง่ะ
เช่นภาพล่าสุด 0 โหวดนี่ ผมมานั่งคิดดูเลยเข้าใจว่า เหมือนภาพ น้องเสื้อเหลือง ที่โคราช ที่ลงแร้งไปย่ำแย่ ต้องลบออก
แถมมีคนเข้าใจว่า ผมส่งไปเพราะหมั่นไส้พอรทเทรทสาวๆใน rank ช่วงนั้น   
สองเรื่องนี้ น่าจะทำให้เราตรึกตรองในการคัดภาพมากขึ้น

2011-9-22 08:25

ถ่ายยากกันไปทุกทีแล้วครับ........ดูๆไปเราเข้าขั้น....เข้ ...
naihoi โพสต์เมื่อ 2011-9-22 08:06

ผมก็บ่นๆไปเรื่อยครับ เวลาถ่ายไม่สวยก็หงุดหงิด     ฮ๋าๆๆๆ
อันที่จริง ผมว่าผมก็จริงจังกับมันมากไปนะ   หากผมถ่ายด้วยความสุขกว่านี้ น่าจะได้ภาพดีกว่านี้ครับ  

2011-9-22 08:38

ผมว่า ... ในบรรดาทุกคนแถวนี้นะ

ผมเป็นคนที่มีความสุขกับการถ่ายภาพ มากกว่าใครเขาเพื่อนเลย

เพราะฝีมือผมอยู่ท้ายแถว และรู้คำตอบดีแทบจะตั้งแต่ลั่นชัตเตอร์แล้วว่า ถ้าผมโพสต์ไปแล้วอะไรจะเกิดขึ้น
เลยไม่มีความกดดันใด ๆ ทั้งสิ้น เพราะถ้าห่วยเป็นเรื่องปกติของผม เรื่องดีก้เป็นเรื่องเกินความคาดหมาย

แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าผมไม่ตั้งใจถ่ายภาพ หรือว่าสักแต่โพสต์ไปอย่างนั้น ...

เพียงแต่ ถึงโพสต์ไปแล้วไม่มีใครมาดู ไม่มีใครมาคอมเมนท์ ผมก็ไม่ได้แคร์

ความสุขของผมคือการได้ Input - Process - Output ... Reply มันเป็นปฏิสัมพันธ์ที่คนอื่นตอบกลับมา มันไม่ใช่ความสุขของผมหรอก
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

แสดงว่ายังมี UNSEEN อีกหลายภาพใช่มั้ยครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด