กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-8-15 08:37 โดย chaiyaritta

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-8-15 08:14 โดย chaiyaritta

ตอบกลับ 15# nopper9

ถ้าจำไม่ผิดรูปส่วนใหญ่ผมจะโหลด picture style nikon มาไว้กล้อง canon เพราะผมจะถ่าย land เกือบ 80 %
แต่ผมยังไม่ได้ลองวัดแสงแบบจุด กับ picture style nikon..อืมต้องขอลองดูครับ
ช่วงที่ขึ้นดอยสุเทพบังเอยว่าเวลาพอมีจึงได้มีโอกาสลองแนวอื่น
อันที่จริงไม่เคยตั้งใจว่าจะถ่ายแนวนี้  แต่บังเอิญครับ..เห็นทัวร์ต่างชาติเค้าหือหากัน...ด้วยเพราะความอยากรู้อยากเห็นครับ..ประกอบกับในมือถือ tele ไว้พอดี
เลยได้โอกาส ..ถ้าตอนนั้นผมใส่ wide ไว้ ก็อาจจะไม่ได้ภาพชุดนี้ก็ได้
ชุดนี้ผมใช้ ps แต่งภาพ ในส่วนสีเหลืองของตัวพระธาตุ และ สีฟ้าของท้องฟ้า พอแต่งเสร็จโพสภาพเรียบร้อย
มาดูภาพที่อีกเครื่องหนึ่งรู้สึกว่าสีมันอ่อนลง ..ตอนแต่งรูปเปิดทั้งไฟส้มและไฟฟลูออเรสเซนท์ ครับ เกี่ยวกันมั้ยครับ
หรือจอจะมีปัญหา    แต่ไม่อยากโทษจอ เพราะขี้เกียจซื้อใหม่
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 13# sumphano

สับเต็มที่..คือวิจารณ์เยอะๆ ครับ
chaiyaritta

ตอบกลับ 14# nerohero

ภาพส่วนใหญ่ที่ผมถ่ายมา..ส่วนใหญ่จะเป็นแนวตั้ง เพราะผมรู้สึกว่า ถ่ายแนวตั้งจะเก็บรายละเอียดได้ดีกว่า..จัดองค์ประกอบได้ง่ายกว่า
สำหรับพื้นที่แคบๆ ผมคิดถูกมั้ยครับ
chaiyaritta

โดยภาพรวมผมว่าดูดีเลยครับ ... เรื่องขาดบ้าง เกินบ้าง ถ่ายไปเยอะ ๆ อีกหน่อยก็ลงตัว
มุมมองดีแล้ว การนำเสนอก็ดี

รอดูเซ็ตต่อไปนะครับ ...
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ตอบกลับ  nerohero

ภาพส่วนใหญ่ที่ผมถ่ายมา..ส่วนใหญ่จะเป็ ...
chaiyaritta โพสต์เมื่อ 2011-8-15 08:29

ภาพที่เหมาะกับแนวตั้ง  โดยทั่วไป มีน้อยกว่าแนวนอนครับ  
แนวตั้ง ส่วนใหญ่ ก็ใช้ใน พอร์เทรท  ไม่ได้เป็นสูตรบังคับนะครับ แต่ลองดูเครื่องปริ้นท์ เวลาเลือกกระดาษพิมพ์งานแนวตั้ง
หลายๆยี่ห้อมันจะเขียนว่า แบบ portrait ^^ อันนี้ ข้อเท็จจริงขำๆครับ  

สำหรับ candid ก็ไม่มีข้อห้ามครับ แต่ feel มันจะเก็บบรรยากาศ รอบๆมาด้วยไม่ค่อยได้มากครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ปล. ภาพเปิดดูคล้ายมีอะไรเปื้อนๆ เยอะมากแถวท้องฟ้าแถวเหนือลายเซ็นครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ต้องขอบคุณ chaiyaritta อีกครั้งหนึ่งที่เอาภาพสวยๆมาฝากครับ งั้นขอเอาเม้นท์เต็มทีเลยนะ
#1 ภาพเปิดนี้ใช้ได้เลยทีเดียวครับ ต้นไม้เป็นกรอบปิดพื้นฟ้าได้สวย  อาจจะอึดอัดที่ไม่เอาฐานมาด้วย
#2 ภาพนี้ถือว่าไม่ผ่านอย่างแรงครับ เพราะไม่สื่ออะไรเลย ผมอ่านคำบรรยายว่าเป็นลิฟท์แก้ว ก็ยังไม่สื่อสารกับคนดูได้
#3 แคนดิดครั้งแรก ผมว่าโอเคเลยนะครับ วิธีหนึ่งที่ผมลองใช้อยู่บ่อยๆและพยายามฝึกคือ ให้ตัวแบบมีการเชื่อมโยงกันให้ได้
     อย่างเช่นภาพนี้ ถ้าเป็นไปได้ลองหาว่าชี้อะไร แล้วรอจังหวะดีๆระหว่างคนชี้กับสิ่งที่ถูกชี้
#4 5 6 7น่าจะคล้ายๆกัย 3 นะ
#8 9 10 ดูภาพอาจจะอึดอัดไปครับ
ผมชอบภาพปิดครับ และลองถ่ายแนวนอนบ้างจะได้ไม่อึดอัด ได้ภาพที่ยิ่งใหญ่อลังการ

เป็นความเห็นส่วนหนึ่งครับ และรอดูผลงานต่อไปครับ

ทุกภาพยังทำได้ไม่ดีเท่าภาพเปิดครับ  

จะแนวแคนดิด พอร์เทรท ไลฟ์ หรือแลนด์ จะถ่ายแนวตั้งหรือแนวนอนก็ตามแต่ ก็ล้วนอาศัยหลักการจัดองค์ประกอบ การจัดคู่สี การสื่อสารที่ดี รวมไปถึงการควบคุมกล้อง และเลือกใช้ช่วงเลนส์ที่เหมาะสม ถึงจะได้ภาพที่ดี   

ถ้าจะแคนดิด เอาความประทับใจระหว่างกลุ่มเพื่อน  แนวนี้พอไหว  แต่ยังไกลกับคำว่าศิลปะ

เพราะเพิ่งถ่ายครั้งแรก เพราะเป็นกล้องตัวคูณ  เพราะขี้เกียจแบกเลนส์  หรือเพราะมีเลนส์ตัวเดียว  ก็ต้องหัดใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่ให้เป็นประโยชน์  ถ่ายให้ยอดขาดแล้วพยายามอธิบายให้มีเหตุผลอย่างไร ภาพที่ไม่ดีก็คือภาพที่ไม่ดี

ที่สำคัญที่สุด การวิจารณ์เยอะๆ เป็นการให้ความเห็นเพื่อนำไปสู่การปรับปรุงและการพัฒนา  ซึ่งเป็นคนละเรื่องกับการสับหรือเหยียบให้จม  และผมก็เชื่อว่าในเวบแห่งนี้คงไม่อยากมีใครเสียเวลาสับ  เพื่อที่จะต้องมาทนดูงานที่ไม่พัฒนาในภายหลัง  ครับ   

ดูภาพเยอะๆ ครับช่วยได้ สู้ๆ

ตอบกลับ 19# จ่าโจ

ขอบคุณครับ
chaiyaritta

ชอบภาพเปิด #8 #10 #11 ค่ะ
แม้ #10 กับ #11 จะมีส่วนแหว่ง ๆ ไปบ้าง  แต่ภาพรวมยังดูโอเคกว่าภาพอื่น ๆ ค่ะ

ส่วนภาพแคนดิต ... อารมณ์ยังไม่ดึงดูดเท่าไหร่
ภาพที่ #6 ถึงกับสะดุดเลยทีเดียว เพราะ คำบรรยายไปคนละทางกับภาพเลยค่ะ =___= ชาวต่างชาติ? ไหนหว่า เห็นพี่ไทยยืนอุ้มลูกเท่านั้นเอง

อาวุธดีมีฃัยไปกว่าครึ่งค่ะ .. อย่าลืมฝึกฝนเรื่องมุมมองด้วยนะคะ เพราะมันไม่ได้มีแถมมากับอุปกรณ์ราคาแพง ๆ ^^
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ชมครับ
ภาพคม ไฟล์ใส ดีครับ ยกเว้นภาพ 8 อาจจะดูอันเดอร์ไป แต่ถ้าปรับสีแบบที่คุณ Nopper บอก แจ่มเลย
ภาพเปิด และภาพปิด สวยครับ ผมชอบ

ติเพื่่่อก่อครับ
#3 ซูมไกล้อีกนิดน่าจะดีครับ ขอบฟุ้งๆ ตรงด้านขวาไม่น่ามี ทำให้เรื่องราวของภาพไม่ชัดเจนครับ
(ผู้ถ่ายอาจมีเจตนาอีกอย่าง แต่ผู้เสพก็ต่างตีความหมายของภาพไปต่างๆนาๆครับ อันนี้ไม่มีจะมีผิดหรือถูก)
#7 พระเอกของภาพ ไม่เด่นครับ ถูกเด็กด้านซ้ายมือ แย่งซีน

ส่วนรูปอื่นๆ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ในบ้านบั๊ก ได้แนะนำไปแล้ว ก็ตามนั้นเลยครับ
อีกหนึ่งความคิดเห็นครับ ผิดหรือถูก ต้องขออภัย
ไม่เก่งคอมเม้น ขอเป็นผู้ชมไปก่อน
http://kdayone.multiply.com/

ตอบกลับ 26# KDay1

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด