กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สักเพลงค่ะ ช่วงนี้ โรงเรียนหนูใบพึ่งหยุด
เพื่ออ่านหนังสือสอบ สอบทีสี่ชั่วโมง หนูใบอยากบ้าตาย
ใครว่าเป็นเด็กแล้วสบาย หนูใบเห็นด้วยนะคะ
แต่พอมันเป็นวัยรุ่นแล้วนี่ มันเหนื่อย เหนื่อยมาก
เหนื่อยเพราะอะไรหรอคะ... ผู้ใหญ่หลายๆคน ชอบสงสัย
เพราะผ่านเวลาเหล่านี้มาแล้ว แล้วเจองานหนักๆ เลยคิดว่าเป็นวัยรุ่นสบาย
แต่สำหรับหนูใบ ตอนนี้ มันเหนื่อย

เป็นวัยรุ่น มันเหนื่อย.....
เหนื่อยทั้งกาย จากกิจกรรมทั้งวันที่ทำ
เหนื่อยทั้งสมอง จากตำรากองโตที่ต้องท่องจำ
เหนื่อยทั้งใจ กับระบบการศึกษาที่ต้องแย่งชิงกัน
เหนื่อย เหนื่อย เบื่อ เบื่อ และ หน่าย

เห้อ จริงๆแล้วไม่มีอะไรค่ะ เข้ามาบ่นให้ฟังเฉยๆว่า
วันรุ่นเหนื่อย.... มีไหมคะ แบบว่า ไม่ต้องอ่านหนังสือ แต่ทำข้อสอบผ่านคะแนนดีๆ ใครรู้บอกหนูที

ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ไม่ต้องอ่านหนังสือ แต่ทำข้อสอบได้ดีๆ  ก้ต้องเป็นคนที่ สมาธิดีมากมาย
มีทักษะในการฟัง และจัดระบบการคิดดี  เก็บประเด็นได้เกือบทั้งหมดตั้งแต่ในห้องเรียน
ซึ่งมีไม่กี่คนจริงๆที่ทำได้  เพราะ แทบจะเรียกได้ว่าเป็นสิ่งที่ติดตัวกันมาตั้งแต่เด็ก
เด็กกลุ่มนี้ จะถือว่ามีพรสวรรค์  แต่เชื่อผมได้เลยว่า มีน้อยมาก ห้องหนึ่งๆ 50 คนอาจมีสักคนเดียว

ที่พอทำได้ตอนนี้   (circle of influence) สำหรับ 49 คนคือ  
คือ ตั้งใจเรียนในห้องมากๆ  ไม่คุยกัน ไม่วอกแวก
มีปัญหายกมือถามเลย  อย่าอายเพื่อน ก็จะลดเวลาอ่านหนังสือภายหลังได้

วัยรุ่นเหนื่อย แต่ก้เป็นช่วงเวลาที่ดีมากมายครับ   
เรียนให้เต้มที่ เล่นให้สนุก work hard play hard
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ไม่ทันละค่ะ ไอ้ตั้งใจเรียนในห้อง
ไม่เป็นไรค่ะ หนูใบทำใจกับเกรดที่มันกำลังจะออกมาแล้ว 555
ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

ตอนเราเรียน เราก็คิดอย่างนี้ละ โคตรเหนื่อยเลย เมื่อไหร่จะจบชะที

แต่พอทำงาน.........................อยากย้อนไปตอนเรียน.....เฮ้อ มัน invert กัน

ขนาดตอนนี้ ทำงานบ้าง เรียนบ้าง ยังรู้สึกว่า นั่งเรียนสบายกว่าเยอะเลยค่ะ อิอิ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

พอทำงานเหนื่อยกว่า  

แต่พอ เป็นพ่อคน     คงเหนื่อกว่า
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

กลับไปยังรายบอร์ด