กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ช่วงเวลาที่เหลือนี้ไม่กดแล้ว.... กราดเลยผม !!!!  

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอขอบคุณทุกคนที่แวะมาชม... อัมพวา แบบ ทัวร์แว๊บบ 15 นาทีทอง...ของผม !

หมดเวลาแล้วค้าบบบบบ  ปิดท้ายด้วยปลาทูคอพับแบบเบลอๆ อีกภาพ

Oh ! Yesss ... Amphawa !!

ผมก็บอกแล้วว่า GH

เป็น posses skill อีกท่านหนึ่ง  หรือ ความชำนาญติดตัวไปแล้ว
คือหากไม่มีเหตุที่เป็นข้อจำกัดอย่างมหาศาลในการถ่ายภาพแล้ว  ผมว่าพี่อ๊าต
มีมาตรฐานเรื่ององค์ประกอบดีมาก   
และนี่คือเวลา 15 นาที  หากให้ผม 1 ชั่วโมง ผมก้คงยังไม่มั่นใจจริงๆ   

แถมโดยทั่วไปแล้ว   หากไม่ใช่การเที่ยวอย่างนี้ พีอ๊าตยังไม่ขี้เกียจยกขาตั้งอีก
ทำให้ภาพที่ออกมาส่วนใหญ่กินกล้องใหญ่ๆเลนส์แพงๆได้สบายๆครับ   

บรยยากาศมาครบ....15 นาที
นี่มัน happening art
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมดูอัมพวาชุดนี้ของพี่อ๊าต ทำไมต่างกับของผมคราบ......พี่อ๊าตไปอัมพวาไหนหรือ....haha

ไม่ใช่หรอกครับ ที่เดียวกันกับที่ใครๆไปนั้นละครับ  แตามุมมองพี่อ๊าตเด็ดขาดจริงๆ ผมนั่งๆจดๆจ้องๆ
อยู่เกือบชัวโมง ยังตาไม่ถึงเหมือนพี่อ๊าตแค่ 15 นาทีเลย

ผมนึกถึง "Keep It Simple " คือทำอะไรให้เรียบๆง่ายๆ ทำให้ภาพดูดีครับ เบสิคล้วนๆ
พี่อ๊าตทำให้มันดูเป็นอัมพวา ได้บรรยากาศเป็นอัมพวาครับ เรียบง่าย สบายๆ ไม่วุ่นวาย

อย่างภาพเปิด .....คลองกะเรือ.....นึกถึงอัมพวาเลย
อย่างปลาหมึก ปลาทู .......รูปร่าง....เรียบๆ    แต่มันโดนครับ
หรือจะเอา ไลฟ์  สาวน้อย...เท้าเตะน้ำ ทำมิวสิคคิดถึงหนุ่ม ได้อารมณ์เหงาๆดีแท้
ส่วน สีสรร กรอบภาพ ชุดนี้ เข้ากั้น เข้ากัน ครับ

อีกนิดครับ........ให้ลูกทัวร์นอนตากแอร์เย็นๆ ที่รีสอร์ทแล้วมานั่งเก็บเอาเลยครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ทำเวลาได้ดีมั่ก ๆ 15 นาทีเองนะเนี่ย

พ่อกามนิตหนุ่ม เร็วและดี สวยมั่กๆ

ZzZz คร่อกกกกก..

ขณะนี้เวลา 1:10 น. เพิ่งตื่น แต่พอเปิดเพลงฟังตามไป..เกือบหลับอีกรอบ 55+

มีเวลา 15 นาที ยังเก็บบรรยากาศความเป็นอัมพวามาได้เยอะขนาดนี้สุโค่ยฮะ

..

ความรู้ + ประสบการณ์ เคี่ยวรวมกันจนกลายเป็นสกิลที่ฝังแน่น แม้ในสถานการณ์เร่งด่วนยังแก้ไขปัญหาและจัดวางองค์ประกอบได้ดี

ซึ่งสกิลนี้มันติดตัวพี่ ART ในระดับผู้เชี่ยวชาญ จนดูเหมือนจะง่ายไปซะหมดสำหรับพี่(อันที่จริงคนที่ทำได้อย่างพี่มีน้อยนะฮะ 1 ในร้อยได้มั้ง)

..ถึงเป็นมวยวัดก็มวยวัดระดับแชมป์เปี้ยนล่ะฮะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ขอขอบคุณทุกคนที่แวะมาเที่ยว  ทัวร์แว๊บ ! 15 นาที ที่อัมพวากับผม
ขอตอบรวมๆ แบบ "เล่าสู่กันฟัง" เลยนะครับ...

จริงๆแล้ว... "อัมพวา" ชุดนี้ ผมถ่ายแล้วดองไว้นานเกือบ 2  ปีมาแล้ว (ก่อนจะรู้จักบั๊กเสียอีก)
แรกๆพอเอาลงคอมฯไว้ ผมก็แค่เปิดดูผ่านๆ... และแทบจะไม่ได้เอาไปโพสที่ไหนเป็นเรื่องเป็นราวเลย
เพราะคิดว่ามันเป็นเพียง "เศษเสี้ยว" ของอัมพวาจริงๆ (ใครเคยไปอัมพวาก็คงจะนึกภาพออกว่าผมไปได้ไกลแค่ไหน ?)
แถมที่ผมถ่ายมาก็ "ตำหนิ" เยอะตั้งแต่ภาพแรก (ถ่ายเร็วไปนิดใบพัดเรือขาด) จนถึงภาพสุดท้าย (ปลาทูเบลอ) ...ซึ่งผมไม่มีภาพที่ดีกว่านั้นแล้ว !

ยิ่งไปเห็น “อัมพวา” ของหลายๆคนตามเวบต่างๆ ที่เค้าเก็บภาพมาฝากกัน ทั้งล่องเรือชมวัด ชมบรรยากาศสองข้างคลอง
หรือชมความอัศจรรย์ของหิ่งห้อยในยามคำคืนในบ้านพักแบบโฮมสเตย์แล้ว.. ผมแทบลืมไปเลยว่าผมก็เคยไปอัมพวามาเหมือนกัน... 55555

เพราะ 15 นาทีเนี่ยนะ...
ไม่ว่าผมไม่ว่าใครถ้าขอได้ ก็ต้องอยากมีเวลามากกว่านี้...เป็นชั่วโมงก็ยังน้อยไปด้วยซ้ำ กับ "ตลาด...น้ำอัมพวา" อันลือชื่อแห่งนี้...

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-4-3 20:06 โดย ARTMAN

อย่างที่ผมมาบ่นประกอบให้ฟังนะครับว่า...
ผมเจอทั้งเรื่องของ "สภาพอากาศ" และเรื่องของ "เวลา" ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่อย่างหนึ่งของคนถ่ายภาพเวลาไปเที่ยวกับครอบครัว
ผมเคยได้ยินโปรฯหลายท่านเคยเล่าให้ฟังว่า...เวลาไปเที่ยวกับครอบครัวแบบนี้เค้าไม่เอากล้องไปเลย เป็นการตัดปัญหา
แต่ผมคิดว่าเป็นการ "ตัดใจ"มากกว่า ฮิฮิ

“โอวว..อัมพวา” ชุดนี้ จึงแตกต่างจาก “แล...ลับแล” ของผมอย่างสิ้นเชิง !!

ที่ “ลับแล” ผมพอจะมีเวลา... แต่ไม่รู้จะถ่ายอะไร ?
ที่ “อัมพวา”...มันมีอะไรมากมาย...แต่ผมไม่มีเวลา !

และนี่เป็นอีกที่หนึ่งที่ผมคิดอยากกลับไป “แก้มือ” มากๆ ตั้งแต่ยังไม่ครบ 15 นาทีทองที่ผมได้มา
....มันก็เหมือนที่ นายฮ้อย บอกไว้เลยครับ ไม่งั้นมันคงติดอยู่ในใจไปตลอด

สรุปในตอนนี้ว่า... ที่ผมดอง "อัมพวา" ชุดนี้ไว้ตั้งนานเพราะไม่รู้จะเอามาโพสอีท่าไหนจริงๆ ?

.....................................................................................................................................

บ่นๆๆๆๆ....แล้วสุดท้ายเอามาโพสทำไม ? ...

แถมยังกล้าๆลงที่ห้อง GH ใน fotobug เสียด้วย !  ......บางคนอาจสงสัย ?

...เดี๋ยวผมกลับมาเล่าให้ฟังครับ...

เห็นเต็มชุดแล้ว ไม่มีข้อสงสัยครับ  
ชอบที่เก็บบรรยากาศมาแบบธรรมชาติมากๆครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ถ้าเทียบกับกล้องเป็นปืน ของพี่อาร์ต คงเป็น M16 แล้วครับ คิดเร็ว กดเร็วมาก แต่เสียดายแสงที่แบนไปหน่อย ไม่งั้นคงได้เห็นอะไรเด็ดๆ กว่านี้ครับ
http://choouan.multiply.com

ขอบคุณครับ น้องโพด กะ Choouan

แสงแบนแต๊ดแต๋เลยครับวันนั้น ฝนก็จะตก ต้นฉบับค่อนข้าง UNDER อย่างแร็ง
ที่เห็นเป็นรูปเป็นร่างได้เพราะได้ photoshop ช่วยทุุกภาพเลยละครับ  ฮิิฮิ
ชุดนี้ถ้าจะให้ผมเลือกที่ดี (ที่สุด) คงอยู่ใบเดียวจริงๆ !! ... คือใบที่ นางแบบน้อยนั่งเอาเท้าราน้ำ นี่แหละครับ
สุดท้ายก็ต้องเอาทุกภาพที่คัดแล้วมาปรับให้เป็นโทนเก่าๆ แล้วจับยัดลงกรอบเดียวกันอีกรอบเป็นอันเสร็จพิธี... แฮ่กๆๆ

มุมมองเด็ดขาดมากครับ ผมเคยไปเดินอยู่ 2 ชั่วโมงยังไม่ได้ภาพที่นำเสนอได้ดีแบบนี้เลย ยกสุราคาระวะให้หนึ่งจอกครับท่าน

กลับไปยังรายบอร์ด