กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
Dave Hills เป็นรูปแบบที่ผมชอบ   เลยลองดูครับ
2011-2-7 15:32
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

หลายคนบอกว่า มันคือการ ตกแต่งภาพแบบหนึ่ง
แต่ Dave Hills นั้น  จัดไฟช่วยมากๆ และ ใช้การตกแต่งไม่มากเท่านี้ครับ
ทำให้ได้ภาพที่คุณภาพดีกว่า

2011-2-7 15:33
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

2011-2-7 15:36

หลายๆภาพ คือ ภาพ สต็อค เตรียมเปิดกระทู้ ขาว-ดำ มุมที่ไม่อยากจะสมบูรณ์  
แต่ยังไม่ลงตัว เลยเริ่มถ่ายใหม่ดีกว่า ^^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-7 15:44 โดย sumphano

.............
2011-2-7 15:44

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพนี้ ตอนถ่ายเขาตรงๆน่ะมี
แต่ในแววตาเขา มีความรู้สึกที่ผมพูดไม่ออก...คล้ายตัดพ้อ
ดู 4-5 รอบ  ก็คงไม่ได้คิดไปเอง

เลยลบทิ้งดีกว่า...เหลือแต่ภาพนี้ครับ

2011-2-7 15:50

มาสูดกลิ่นเดฟ ฮิล ฟื๊ดดด ชื่นจายยย
หมายเลขที่ออก #1 #6 กำลังพอดี
ถ้าทำขาวดำจะรุ่งเลยนะเนี่ยยยย
เอ้าสู้ต่อไประยะทดลองงาน

สอนน้องมั่งจิ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผมว่ามันต้องลองถ่ายหลายๆแบบนะครับ แบบว่า งานทดลอง ถ่ายมาหลายๆแบบ แล้วก็แต่งหลายๆแบบดูว่าแบบไหนจะไปได้ ดูดี ใกล้เคียงกว่ากัน ถ่ายอันเดอร์ โอเวอร์ แสงแข็งแสงซอฟ  
เท่าที่ผมดูผมคิดว่าแบบนี้เส้นขอบดำๆมันใหญ่เกินไปนิดครับ แล้วสีทุกสีมันก็จะติดผสมดำมาด้วย

ได้กลิ่น นิดนึงครับ หุหุ
เขาว่ากันว่าสไตล์ของ dave hill ยังไม่มีใครทราบแน่ชัดว่าเขามีเทคนิคอย่างไรในเรื่องของ PS
เพราะมันเฉพาะตัวของเขามาก ๆ   ก็มีคนพยายามที่จะแกะเทคนิคว่าใช้เครื่องมืออะไรบ้างใน PS
อย่างมากก็แค่คล้าย ๆ

เห็นด้วยเหมือนว่าขึ้นขอบมากไป  แต่อยู่ในระยะทดลองงาน ไม่ซีเรียสฮะ

Dave Hillsssssssssssss
ช่วงทดลอง งาน มือหนักไปพี่ดำเลย ระวังเรื่องเม็ดสีด้วย เพราะเม็ดสีขึ้นแยะมาก
ภาพที่จะทำได้ดี ต้องไม่ย้อนแหล่งกำเนิดแสง หรือ แหล่งกำเนิด แสงอยู่ด้านข้าง
ต้องตามแสงลูกเดี่ยว

อันนี้ตัวอย่าง โปสเตอร์ หนัง 5 แพร่ง
(เพราะหนังเดียวนี้นิยมทำภาพแบบนี้)

2011-2-8 00:03

แล้วเอาไว้จะคุยเรื่องนอยส์ อีกที่ ^___^
    ๏๛ Photo Memory ๏๛
۞http://hao2499.multiply.com /۞

โหดดดดมากกกฮะ
4 กะ5 น่ากลัวมาก
ถ่ายคนต้องจัดแสง เพื่อลดความคอนทราสของแสงเงาบนตัวและใบหน้าคน เวลาเอามาทำ HDRผมคิดว่านะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
พอทำแล้ว  ผมเลยเข้าใจว่า ทำไม จึงเป็นขาว-ดำ ดีกว่า

ด้วยเรื่อง เม็ดสี / สีดำ / ผสมกันแบบแก้ยากนั่นเองครับ
2011-2-8 08:42

โหดดดดมากกกฮะ
4 กะ5 น่ากลัวมาก
ถ่ายคนต้องจัดแสง เพื่อ ...
SupperCorn โพสต์เมื่อ 2011-2-8 00:18

อย่างกับตัวเองถ่ายไม่น่ากลัวอ่ะโพด -*-

โฮ้ เดฟฮิล

แต่ดูน่ากลัวครับ เคยดูจะเบากว่านี้ ว่าแต่ว่าพ่อหมีทำยังงัยคราบ...
เบอร์ 4 ผมว่าใช่นะพ่อหมี สวยด้วย (แต่หนักมือไปหน่อยเท่านั้น)

กลับไปยังรายบอร์ด