กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
Kenjimelody : kenji-ชื่อตัวเองครับท่าน ส่วน Melody ผมเป็นคนชอบฟังเพลง classic จ้าา พวกเพลงบรรเลง ทำนอง
ชื่อตามที่ บิดา มารดา ตั้งมาให้ : ken แต่ที่ทำงาน พวกอาเจ๊ทั้งหลายชอบเรียกว่า kenji
ที่พักอาศัย บ้านจริงๆ อยู่ กทม. แต่ถ้าส่วนตัวแล้ว อยู่ไปเรื่อยที่ไหนสบายใจก็อยู่ที่นั้นแระ อิอิ
เป้าหมายในชีวิต เวลาไปสมัครงานพวก HR ชอบถาม ก็ตอบได้เลยว่า ไม่มี เพราะเป้าหมายแปรผันตามเวลา เวลาเปลี่ยนความคิดเปลี่ยนเป้าหมายก็เปลี่ยนตามไปด้วย เพราะงั้นทำวันนี้ให้ดีที่สุด
นิสัยส่วนตัวนะฮ้าฟฟ : ก็ไม่มีไรมาก ง่ายๆ ชิลๆ ฮาๆ อยากไปไหนก็ไป ไม่ค่อยได้ตั้งเป้าหมายเวลาจะไปไหน คิดแบบ on the fly ตลอด ฮาๆ ผมเป็นพ่อหนุ่มสายลมครับ ฮาๆๆ ชอบคุยกะเพื่อน ชอบสรรสัน
เวลาว่าง ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ แบบไม่มีไรทำ : ถ้าไม่ไปถ่ายรูปที่ไหน ก็นั่งดื่มกะเพื่อนๆ อยู่แถวๆ บึงตกปลากะเพื่อน ฮาๆ ขี้เมานี่หว่า ถ้าไปเที่ยวกะเพื่อนเหมือนเปลี่ยนที่กินเหล้า -"-
ส่วนเวลาว่างแบบมีไรทำ : ก็ ไปทริปถ่ายรูป นั่งฟังเพลง อ่านหนังสือนิยายในที่ลมดีๆ

อาวุธประจำกาย : Canon 50D, 7D
เลนส์ติดตั้งประจำอาวุธ : Canon EF-s 10-22, EF-s 17-55 2.8 is, EF 24-70 2.8, EF 70-200 2.8, Tokina 10-17 Fisheye
อุปกรณ์ติดตั้งแสง : ไฟสตู 500w 2ดวง, Flash 580EX ii x2, Reflector

แนวการถ่ายรูป : โดยส่วนตัวแล้ว โตมากะ สาย Portrait อ่ะครับ แต่ก็ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ แนว lanscape ก็พอได้ แต่ส่วนตัวคิดว่าถ่ายไม่สวย เวลาจะถ่ายต้องบิ้วตัวเองให้เหงาก่อน มะงั้นถ่ายไม่ได้ ฮาๆ ส่วนแนว candid ร้อยภาพ ได้ ภาพเดี่ยว -"-

สุดท้ายย และท้ายสุด : ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะฮ้าฟฟฟ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวัสดีครับทุกท่าน ขอฝากเนื้อฝากตัวอย่างเป็นทางการกับบ้านหลังนี้เสียทีหลังจากมาโพสต์เสียหลายกระทู้แล้ว
may I introduce myself
ชื่อ = โอ๋ นะครับ
LOG IN = iam555man
เป็นคนอุตรดิตถ์โดยกำเนิดเลยจ้ะ
ทำมาค้าขายเลี้ยงชีพอ้ะ
เวลาไม่ขายของ ก็ ...ดูหนัง ฟังเพลง ถ่ายภาพ เล่นFB-อินเตอร์เนต อ่านหนังสือ(ชอบโกวเล้ง-กิมย้งและแนวสืบสวนเป็นพิเศษ)
นิสัยใจคอ ผมเป็นคนง่ายๆครับ ว่าไงว่าตามกัน อารมณ์ดีร่าเริง อยากให้ทุกคนรอบๆตัว ฟีลกู้ด (ก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้างอ้ะนะ)
แนวภาพถ่ายที่ชอบ = ยังค้นหาตัวเองอยู่เลยครับ เพราะมีเสน่ห์ทุกแนว ตอนนี้ชอบสุดคือ landscape เพราะได้ออกไปเที่ยวนอกบ้านบ้าง 555

ประวัติการถ่ายภาพ = ผมเริ่มถ่ายภาพมาไม่นานมาก พอจะเล่าความเป็นมาได้อยู่บ้าง
หากเริ่มจากความทรงจำอันมืดหม่นและพล่าเลือนแล้ว ....พย.2554 ผมซื้อ Olympus E-P3 มาถ่ายแบบไม่รู้อะไรเลยใช้แต่โหมดออโต้อย่างเดียว
เพราะไม่มีพื้นฐานจริงๆจังๆแม้แต่น้อย ตอนนั้นเน้นถ่ายรูปครอบครัว และคนรักเป็นหลัก
ต่อมาช่วงกลางปี2555 ผมมีปัญหาหลายอย่างมากทั้งจากงาน ครอบครัว และความสัมพันธ์กับคนรัก ... ตอนนั้นจ่อมจมอยู่กับความทุกข์ช่วงใหญ่ๆ
เมื่อไหร่ไม่รู้ผมกลับพบว่าตนเองใช้การถ่ายรูปเป็นการบำบัดจิตใจได้อย่างมีประสิทธิภาพโดยไม่นึกฝันมาก่อน
ช่วงนั้นทุกๆเย็นผมจะมาอยู่ที่บ้านพ่อ-แม่ ราวๆ17.30น จะพกกล้องตัวเล็กๆลงไปที่สนามหญ้าบ้าง ในสวนบ้าง ถ่ายรูปดอกไม้บ้าง แมลงบ้าง
ตอนนั้นก็ยังถ่ายแบบไม่มีพื้นฐานอะไรอยู่ดีครับยังใช้แต่โหมดออโต้อยู่ ผลงานที่ได้ก็ไม่ได้สวยงามอะไร
รู้แค่ว่าถ่าย(รูป)แล้วลืมทุกข์ที่มีอยู่ไปช่วงเวลาหนึ่ง และทำให้หันไปมองปัญหาของตัวเองอย่างมีสติมากขึ้น  มันคือโฟโต้เธอราปีชัดๆ
ในช่วงเดือน ก.ค.2555 ผมได้มีโอกาสเข้าร่วมสัมนาและได้พบกับคุณ Chaiyaritta (เฮียชัย) ผู้ซึ่งต่อมาได้ชักชวนให้ผมมาสนใจการถ่ายภาพอย่างเป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น
จนกระทั่งได้เข้ามาร่วมกับ fotobug ในที่สุด(ขอบคุณเฮียชัยมากๆครับที่ชักนำเข้าวงการ)

ปัจจุบันใช้ canon 60D เลนส์ประจำการมี canon (EF 24-105 f4), (EF-S 10-22), (EF 50 f1.8), (tamron 70-300 vc)

ผมดีใจนะครับ ผมบอกทุกๆคนเสมอว่า ผมโชคดีมากที่เจอกับโฟโต้บั๊กก่อนเป็นที่แรก เพราะจากการได้สัมผัสผลงานของเพื่อนๆพี่ๆเป็นครั้งแรก มันเป็น first impression จริงๆ
จนมันกลายมาเป็นแรงบันดาลใจ ว่าอยากถ่ายแบบนี้เป็นบ้างจังแฮะ ทุกวันนี้ผมก็ยังได้อยู่ ได้เห็นผลงาน ได้ศึกษา จากแรงบันไดจานของผมทุกๆท่านอยู่เสมอๆเลย อิอิอิ
ขอบคุณจริงๆครับ สมาชิกทุกท่าน ผมหวังว่าจะได้ร่วมเดินทางไปบนเส้นทางสายนี้พร้อมกับทุกๆท่านเช่นนี้อย่างถึงที่สุดเลยนะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ด้วยคนนะครับ
my profile pic 01ed.jpg
2013-3-11 22:50

ท่านโอ๋ โชว์รูปหลานอีกแว้ววว อิอิ น่าฮักๆ

ยินดีต้อนรับอย่างเป็นทางการทั้ง คุณเขตน์ คุณkenji และคุณโอ๋ ครับ

เห็นฝากผลงานไว้แล้วหลายกระทู้ เป็นที่น่าประทับใจครับ

เดี๋ยวให้ webmaster มาต่อครับ

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ   อ่านเพลินและเหมือนได้รู้จักกันมากขึ้นอีก
รู้สึกดีจังครับ

ปล. ผมว่า ตอนนี้เวบนี้ ไม่มีเวบมาสเตอร์แล้วล่ะครับ 555
หากมีก็คงเป็นนายฮ้อยเลยครับ  login เวบมาสเตอร์ จริงๆแล้วคงเอาไว้ทำงาน admin เท่านั้นครับ
เพราะ มันมีการจัดการ ทางระบบได้ง่ายดีเฉยๆครับ แฮะๆ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆพี่ๆทุกๆท่านนะครับ

อ้าว....ผมลืมลงของตัวเองอ่ะ
chaiyaritta

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-6-26 14:55 โดย peezaar

Login : peezaar ล็อกอินนี้ได้มันตั้งแต่เริ่มใช้อินเตอร์สมัยแรกๆ เอาชื่อย่อภาษาอังกฤษของนามสกุลอ่ะครับ
                       แต่จะใช้คำว่า pee เฉยๆ เพื่อนที่ ตปท. เค้าบอกว่ามันแปลว่า ฉี่ ก้อเลยไหนๆก้อ ฉี่ แล้วก้อเติมต่อไปให้มัน ซ่าอ่า ไปเลยครับ
ชื่อ : โจ้ ครับ
ภูมิลำเนา : สระบุรี ครับ
อาชีพ : พนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งครับ
งานอดิเรก : ถ่ายภาพ หัดทำกับข้าว ครับ
เป้าหมาย : อยากมีร้านอาหารเล็กๆซักร้านหนึ่ง
อาวุธ : D5100 + 18-105 / 50 f1.8 / 10-20 sigma / 70-300 VC

2013-6-26 14:55

ยินดีต้อนรับครับโจ้ แหมเราอยู่ใกล้ๆกันยังไม่มีโอกาสออกรอบด้วยกันเลยนะ

เอาไว้ว่างๆ นัดกันอีกที่ครับ

ตอบกลับ 144# naihoi

ได้เลยครับ แถวๆทับกวาง บ้านนา เจ็ดคต โซนนี้เหมาะกะฤดูฝนมั๊กๆๆ

Nupino     : มาจาก ชื่อเล่น “Nu” นุครับแล้วก็ช่วงที่ตั้งชื่อเนี่ย ฟุตบอลโลกแบบว่ากำลังฮอตฮิตมากครับ จำได้ว่า เป็นช่วง France 98 สมัยที่ Ronaldo,Rivaldo,RobertoCarlos เป็นตัวกำลังหลักของบราซิล

ผมเชียร์ทีมนี้ครับเห็นชื่อพวก Brazilian นี่ต้องออกเสียง “โอ้ ๆเลยจัดการตัวเองซะเลยครับ เอิ่มชื่อ Nu นามสกุลขึ้นด้วยP นามสกุลลงท้ายด้วย in เติม o อีก 1 ครับฮา..

ภูมิลำเนา   : ลูกพระยาพิชัย เป็นคนอุตรดิตถ์ครับ

การศึกษา  : วิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

อายุ          : ยังไม่เกิน 30 ครับ

น้ำหนัก     : ขึ้น ๆ ลง ๆ อย่างกับชิงช้า (50-62 kg)

อาชีพ       : วิศวกรโรงงานปูนแห่งหนึ่งครับ

อาวุธ        : Nikon D7000+Nikon 50mmF1.8G แล้วก็ Tokina11-16mmF2.8 อดีตเคยมี Nikon 18-105mm อีกตัวครับ นอกนั้นกล้องหยิบ เลนส์ยืมครับ

งานอดิเรก : ถ่ายรูป แต่งรูป เล่นหุ้น ลุ้นหวยช่วยแฟนทำงานบ้าน

คติ          : ล้มแล้วลุก แต่อย่าลุกมือเปล่า

เป้าหมาย  : อยากให้ภาพสถานที่ เป็นตัวแทนความสุข

แนวทาง   : เป็นคนชอบท่องเที่ยวครับ อยากถ่ายภาพแนว Lanscape ให้คนที่ได้เห็นภาพมีความสุขให้ใกล้เคียงกับที่ผมได้สัมผัสครับ

IDOL           : คุณพ่อที่สุดยอด

สุดท้าย    : ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบ

2014-3-17 16:33

อยากให้ความทรงจำที่ลางเลือน กลับมาชัดเจนอีกครั้งผ่านภาพที่ผมถ่าย

Danny35mm     : มาจาก ชื่อเล่น แดง ครับ มีเพื่อนเป็นฝรั่งมันบอกว่าเวลาออกเสียง dang แล้วมันไปใกล้กับเสียงคำว่า damn ซึ่งมันเป็นคำด่า ก็เลยเปลี่ยเป็น Danny ส่วน 35mm ก็คือขนาดของฟิล์มที่ใช้เมื่อสมัยก่อน

ภูมิลำเนา   : กทม เมื่องที่คนตกท่อ
การศึกษา  : รามคำแหง
อายุ        : ยังไม่เกิน 50 ครับ
น้ำหนัก     : ขึ้น ๆ ลง ๆ อย่างกับชิงช้า (50-62 kg)
อาชีพ       : จัดส่งของ
อาวุธ        : Nikon D800+Sigma 50mmF1.4 แล้วก็ Tamron 24-70mmF2.8 Nikon 85 1.4G อดีตเคยมี Nikon D70, D300, D7000, D3
งานอดิเรก : ถ่ายรูป แต่งรูป  
คติ          : Do what you Love and Love what you do.
แนวทาง   : เป็นคนชอบท่องเที่ยวครับ ดูหนัง ฟังเพลง ถ่ายรูป
เป้าหมาย : อยากมีกิจการเล็กๆเป็นของตัวเอง
สุดท้าย    : ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

อ่านแล้วยิ้ม^^

กลับไปยังรายบอร์ด