กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-10-28 09:08 โดย แม่มดราตรี

กล่าวยินดีต้อนรับสู่โลกของบัก บ้านเล็ก ๆ ที่อบอุ่น

แม่มดเคยมีโอกาสได้คุยกับพี่ staff ใจดีในเว็บดัง
พี่เค้าบอกว่า "เว็บถ่ายรูปจะโตได้มี 2 ปัจจัย 1. มี Super star 2. มีภาพโป๊เยอะ ๆ "

อ้าวกรรม..ตายแล้ว เว็บเรานี่ไม่มีอะไรที่ว่านั่นเลยทั้งสองอย่าง..จะรอดมั๊ยละนี่?

แม่มดรัก BUG ไม่ใช่เพราะแอบปลื้มพ่อหมี (แม้พ่อหมีจะน่ารักสักแค่ไหน ก็เถอะ อร๊างงง)
แต่ BUG เหมือนเป็นที่ที่แม่มดสามารถหายใจได้เต็มปอด
ส่วนผสมระหว่างงานอาร์ตกับงานตลาด ยังอยู่ในระดับที่พอเหมาะและกลมกลืน
ไม่ได้อาร์ตจ๋าจนเข้าไม่ถึง จนต้องปีนกระไดดู

เหมือนสาวน้อยแรกรุ่นที่พิสุทธิ์เดียงสา.. แต่แอบมีจริตจะก้านมารยาเล็กน้อย
ไม่ปฏิเสธเครื่องสำอาง หากแต่รู้จักแต่งหน้าบาง ๆ สร้างสเน่ห์  (ป.ล. เครื่องสำอาง ไม่มี ค์)

ที่สำคัญ เราไม่ปิดกั้นจินตนาการ
ใครใคร่ถ่าย ถ่าย
ใครใคร่เขียน เขียน
รูป รูป คำ คำ กันไป ..ชื่นใจแท้

..

ถึงเราจะเดินช้า..แต่เราไม่หยุดเดิน

คุณล่ะพร้อมที่จะจับมือเดินไปกันเราหรือเปล่า?

...

ทุกวันนี้ก็แอบชื่นใจที่มีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้น
แต่แม่มดก็ยังแอบโลภ
อยากเห็นสมาชิกทุกคนแสดงพลัง
แสดงความคิดเห็นบ้างอะไรบ้าง..
เราจะอยู่กับแบบเงียบ ๆ เกินไปแล้ว..จะดีเหรอ??
จ๊ากกก..อึดอัดนะเฟร้ย

แม่มดเข้าใจเพราะแม่มดเคยเป็น New member มาก่อน
แรก ๆ ก็ไม่กล้าออกความเห็นเหมือนกัน
แบบถึงคอมเม้นท์ไปคงไม่พ้น "สวยครับพี่ ดีครับผม เหมาะสมครับท่าน"

..

รู้อะไรมั๊ย?
ถึงเราทำกับข้าวไม่เป็น
แต่เราสามารถรับรู้รสชาติได้นี่ ว่าร้านไหนทำอร่อย ร้านไหนฝีมือไม่ได้เรื่อง

ก้มหน้าก้มตากินกันไปเงียบ ๆ
พ่อครัว-แม่ครัวก็ไม่รู้ฝีมือตัวเองซักที
มารู้ตัวอีกทีเอ๊า..ร้านเจ๊ง ไม่มีลูกค้า น่าเศร้า..

หรือคุณกลัวว่า..พอติไปว่า "กะเพราหมูสับจานนี้เค็มไปนะป้า"
แล้วแม่ครัวจะออกมาเท้าสะเอวเถียงคุณว่า "ทำอาหารเป็นหรือเปล่า? เก่งจริงก็มาผัดกินเองสิ?"
Oh no ไม่นะ.. บ้านเรา (คง) ไม่มีเกรียนแบบนั้นอยู่

..

ใจเขาใจเราล่ะนะ
คุณลงงาน..คุณก็อยากให้คนเม้นท์
คนอื่นลงงาน..เค้าก็รอเม้นท์จากคุณ

แสดงพลังออกมาบ้าง
ช่วย ๆ กันเป็นกระจก สะท้อนในสิ่งที่เจ้าตัวมองไม่เห็นออกมา เพื่อการพัฒนา
ยาขมดีกว่าขนมหวาน ..

(ไม่งั้นเค้าจะว่าหวานเป็นลม-ขมเป็นยา รึ?)

ทีนี้..บางคนอาจมีขอบเขตไม่เท่ากัน
บางคนชอบตรง ๆ แรง ๆ
บางคนขอแบบเบา ๆ กรุ๊บกริ๊บ กรุบกริบ
เอาเป็นว่าบอกมาเลย..อยากได้ level ไหน ..จัดให้ ได้เสมอ

แม่มดอาจจะเม้นท์ตรง เม้นท์แรง หลายคนอาจรับไม่ได้
ขอโทษด้วย..นี่คือข้อเสีย ปากพาจน ..เข้าใจจุดอ่อนตัวเองดี (แต่แก้ไม่ได้ซักที เฮ้อ..)

พยายามฝึกฝนตัวเองอยู่ หนักนิดเบาหน่อยแย้งมาได้ค่ะ..พร้อมจะปรับปรุง

อืม..บ่นมาเยอะ..ขออีกเรื่องทิ้งทวน
ใครมีน้ำใจมาเม้นท์งานให้ ก็อย่าลืมขอบคุณเค้าบ้างเน่อ
เดี๋ยวเค้าจะพาลน้อยใจไม่อยากเม้นท์ไรให้อีก เหอ ๆ ทำเป็นเล่นไป ขี้ใจน้อยเหมือนกันนะเอ้อ!

...

ฟู่วววววว... โล่งแระ บ่นซะยาว คืนนี้หลับฝันดีแน่เรา  สวัสดีค๊าบบบบ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อ่านไปยิ้มไป... ความรู้สึกเหมือนตอนผมเข้ามาเป็นสมาชิกบั๊กใหม่ๆเลย ...
ไม่รู้ผมคิด...หรือรู้สึกไปเองหรือเปล่า ? ...... ว่าที่นี่มีแต่คนเหมือนเรา เอ้ย! เหมือนกัน 55555

ผมเลยชอบบั๊ก (ตอนนี้รักแล้วละ) ...แต่บางครั้งก็ยังไม่กล้าแสดงออก เพราะด้วยเหตุผลอะไรหลายๆอย่าง
เอาเป็นว่า...ให้เรารู้จักกันผ่านบั๊ก...ผ่านตัวหนังสื่อ...ผ่านภาพถ่าย...ผ่านโลกดิจิตอล โดยมี "เวลา"เป็นตัวช่วย ไม่ใช่ตัวกำหนด
อีกไม่นานคงจะดีขึ้นกว่านี้ ....ดี ในที่นี้ ผมหมายถึง ความคุ้นเคย ความสนิทสนม นะครับ

"บั๊ก" ในความคิดของผม ถ้าเป็นคน...ก็คงเป็นคนตัวเล็กๆ รักสันโดษ  แต่ก็อยากมีเพื่อน (อ้าวววว ?)
บางทีก็แอบหวาน...แอบเหงาอยู่บ่อยๆ ...ขี้อายเหมือนกัน แต่ก็มีเสน่ห์ร้ายลึก และถึงเวลาคงบ้าได้ที่เหมือนกันนะ...ขอบอก 555

ข้อเสียเหรอ ?... ผมว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่นัก เพี่ยงแต่คิดว่า"บั๊ก" หลายคนยังไม่ค่อยก้าวเข้ามาในบ้าน ยังสงวนท่าที คิดว่าที่นี่มีแต่คนเก่า(แก่)รึป่าว ฮิฮิ

ไม่รู้สิ !...เอาเป็นว่าที่นี่ ผม "กล้าแสดงออก" ในความเป็นตัวตนของตัวเองค่อนข้างมากกว่าสังคมอื่นที่ผมรู้จักละกัน...แล้วคุณล่ะ ?

ยาวววมากกกก
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่าน..แหม..บ่นเพลิน..ยาวไปหน่อย

เด๋ววันหลังมาตัดตอนให้กระชับใหม่นางับ..
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

อ่ะเคร..แก้ชื่อใหม่ ย้ายห้อง กระชับข้อความ..เรียบโร้ยยย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-10-28 13:47 โดย sumphano

เสริมพี่ อารท และ แม่มดนะครับ

1. ไม่มี super star
2. ไม่มีภาพสาวๆสวยๆ

2 สิ่งนี้เป็นกุญแจจริงๆครับ  ผมนั่งดูนอนดู  จะมากจะน้อย เราควรมี 1 ใน สอง บ้างแต่ไม่มี  

ผมแถมให้อีก 1 เรื่อง

ในการตลาดนั้น  ทางสายกลางไม่ work ครับ !!!!!

จะโปรก็ไม่โปร  จะชิลๆ ก็ไม่ใช่    มันจะเล่นหรือมันจะเอาจริง
( จริงๆแล้ว บั๊ก เป็นระดับมัธยมต้น สำหรับคนที่จบประถมแล้วลังเลจะไปทางไหน
จะไปมหาวิทยาลัยเลยก้ยังไม่พร้อม  จะอยู่ประถมต่อ ก็เบื่อโพดๆ...)

3 ปัจจัยนี้  ผมตอบเสียแต่แรกเลยว่า เราแทบไม่มีปัจจัยบวกเลยครับ

แต่เรา....

เลิกมุ่งมั่น  เอาจริงเอาจัง กับเรื่อง ไร้สาระ มาตั้งแต่เมื่อไหร่
เลิก คิดถึงความถูกต้องอุดมคติในแบบซูปเปอร์ฮีโร กอบกู้โลก ตั้งแต่เมื่อไหร่

(จำได้ไหม  ขยะสักชิ้น ตอนเด็กๆเรายังไม่ทิ้งบนถนนเลย  
ตอนนี้ทำไมสังคมมันมีขยะเยอะจัง...เด็กดีตอนนั้นหายไปไหน)

เริ่มใช้ หลักการ ตรรกะ และข้อมูล ในการตัดสินใจ ตั้งแต่เมื่อไหร่
เริ่มคิดถึงกลไก การตลาด sex appeal  ตั้งแต่เมื่อไหร่
เริ่มคิดแบ่งชั้นคน ตามความสามารถ เทพไม่เทพ ตั้งแต่เมื่อไหร่

คืนพลังเด็กชายเด็กหญิงในตัวพวกเรามาเถอะครับ

มาเล่นสนุกกัน    ดูว่าพลังของเด็กในตัวเรา ทำอะไรได้บ้าง

let' s BUG your life !!!!!

ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมว่า... BUG มีสไตล์ที่เป็นแบบฉบับของเราเอง...มีแนวทางของเราเอง...และเป็นตัวของเราอยู่แล้ว (ตั้งแต่ก่อนผมเข้ามาอีก)

แต่ก็เห็นด้วยที่ควรปรับปรุงบางอย่าง โดยการศึกษาหรือหารูปลักษณ์ดีๆ ที่น่าสนใจมาใส่ตัวเองเพิ่มเติม ถือเป็นการพัฒนาให้ดีขึ้นได้

....................................................................................................................................................

ส่วนตัวแล้ว...ผมคงจะ ไม่เห็นด้วย กับพี่ staff ใจดีของแม่มด นะครับ ที่เค้าบอกว่า...

เว็บถ่ายรูปจะโตได้มี 2 ปัจจัย คือ 1. มี Super star 2. มีภาพโป๊เยอะๆ

เพราะนั่นคือสิ่งที่ทำให้เรา "ไม่ต่าง" จากใครๆเขาเลย ผมแค่ไม่อยากสูญเสียความเป็น BUG ของเราไปเท่านั้นเอง

....................................................................................................................................................

เราแค่ต้องการสร้าง..."บ้านหลังเล็ก ๆ ที่อบอุ่น" ไม่ใช่เหรอครับ ?

ผมว่า... อันดับแรก "สมาชิก" ของบั๊กที่มีอยู่ตอนนี้แหละครับ คือสิ่งที่เราทุกคนควรช่วยกันรักษาเอาไว้ให้ดีที่สุด !!

(ข้อความข้างบนนี้...เป็นเพียง 1 ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ผมรู้สึกว่า  ที่นี่อบอุ่น  และไม่ อึดอัดนะครับ   
จริงๆผมเป็นคนไม่ค่อยแสดงตัวตนในโลกอินเทอร์เน็ตเท่าไรนัก

(เป็นเพราะอะไรไม่รู้แต่เชื่อว่าหลายๆคนเป็น)

ก็มีที่นี่ล่ะครับ มากที่สุดแล้ว  

(หากสมาชิกท่านใดอ่านแล้วจะลองดูบ้างก็ไม่เสียหายนะครับ หุหุ)

ยังคงไม่ปลดจากหมุด  ได้ใจความ และยังทันสมัยอยู่
ขอบคุณครับ

ผมนั้นยังใหม่ ในโลกของกล้อง การถ่ายภาพ...อุปกรณ์ในการถ่ายภาพก็ยังไม่มี (แต่อีกไม่นานแน่ๆ เพราะจองไปแล้ว)
กลับมาเข้าเรื่อง ต้องขอบอกว่าด้วยความโชคดีของผม ที่หาที่นี่จนเจอ
...เจอที่ผมหวังว่าใช่ที่สุด ได้เจอสิ่งที่เรียกว่าบ้านหลังใหม่ก็ว่าได้ บ้านที่เราสามารถไขกุญแจเปิดประตู เจอป้าๆ น้าๆ พี่ๆ ...เจอกับสิ่งที่ไม่ใช่คนแปลกหน้า
...ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณ น้า น้าที่ชื่อว่า น้าหมี ที่ใครๆเรียกกัน ถามว่าผมรู้จักชื่อนี้ได้ไง มันคงต่อเนื่องจากที่ผมเข้าเว็บต่างๆ อ่านคอลั่ม ต่างๆ จนไปสะดุด กระทู้ของน้าหมีในเว็บหนึ่ง กระทู้ที่แฝงด้วยคติสอนความเป็นจริง โลกของการถ่ายภาพ ...ในใจคิดว่าใช่เลย
..แม้ผมยังไม่ได้มีโอกาสรู้จัก หรือคุยกันแม้แต่น้อย แต่ผมก็ขอขอบคุณน้าหมีมากๆครับ
สุดท้ายนี้ ผมจะค่อยๆเดิน ด้วยความว่า "มือใหม่" ใหม่ที่พยายามไร้ "อัตตา"
...ผมได้อ่านกระทู้ต่างๆ รู้สึกที่นี่น่ารัก

ตอบกลับ 10# สองหน่อ

ยินดีต้อนรับครับ

กลับไปยังรายบอร์ด