กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ก่อนจะเลื่อนลงไปชมภาพ ผมอยากให้ทำความรู้จักกับ Strikeback Tactics กันสักนิด

...

Strikeback Tactics เป็นการรวมตัวกันของคนที่ชอบมีด และการต่อสู้ป้องกันตัวระยะประชิด ทั้งแบบที่มีอาวุธ
และไม่มีอาวุธ การป้องกันตัวเองและคนที่เรารักจากสถาณการณ์ฉุกเฉินที่ไม่อาจคาดเดาว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่
กับใคร ในสภาพสังคมปัจจุบันนี้ที่การหวังพึ่งพาความคุ้มครองในชีวิตและทรัพย์สินจากท่านผู้รักษากฏหมายกลาย
เป็นเรื่องที่ไม่อาจมั่นใจได้ไปเสียแล้ว เมื่อมันเป็นเหตุการณ์ที่ไม่อาจคาดหมายล่วงหน้าได้ การเตรียมความพร้อม
เพื่อเผชิญหน้าในวินาทีเป็น วินาทีตาย จึงกลายมาเป็นทางออกของสุจริตชนพลเมืองตาดำ ๆ

หลักสูตรของ Strikeback Tactics เป็นการประยุกต์รวมสารพัดศาสตร์ของการต่อสู้ป้องกันตัวในระยะประชิด
ทั้งการปัดป้อง ปกปิดมือเปล่าแบบคาลี การใช้การ์ด การเยื้องย่างสืบเท้าแบบมวยไชยา การทุ่ม ทับ จับ หัก
และการทำให้ฝ่ายตรงข้ามเสียหลักล้มลงกับพื้นในแบบ MMA รวมไปถึงการใช้อาวุธมีด ปาด ตัด เฉือน ในรูปแบบ
มีดคารัมบิตของอินโดนีเซีย

แต่ทั้งหมดทั้งมวล ยืนอยู่บนหลักการสำคัญที่ว่า "เพื่อเป็นการป้องกันตัวเอง และคนที่เรารัก ให้รอดพ้นจากสถาณการณ์
คับขันเป็นตาย" ดังนั้นแนวทางของ Strikeback Tactics จึงให้ความสำคัญกับการเข้าปะทะกับฝ่ายตรงข้ามเป็นทาง
ออกสุดท้าย และจะเลือกใช้ทางนี้ได้ก็ต่อเมื่อหมดทางหนีแล้วเท่านั้น

มีการจัดการฝึกซ้อม และเปิดอบรมสำหรับผู้ที่สนใจในเรื่องนี้อยู่เป็นระยะ ๆ ผมเองก็ได้มีโอกาสได้เข้าร่วมการฝึกในหลักสูตร
Introduction มาแล้ว และกำลังหาจังหวะเข้าไปรับการฝึกในชั้นสูงต่อไป พอดีเมื่อวันอาทิตย์ี่ผ่านมาได้มีการจัดการฝึกอบรม
ขึ้นที่สนามรัชมังคลากีฬาสถาน หัวหมาก แต่ช่วงเช้าผมติดงานอีกที่หนึ่ง เลยตามไปสมทบในช่วงบ่าย ไปดูเพื่อน ๆ ฝึกซ้อมกัน
และก็ไม่พลาดที่จะเก็บภาพบรรยากาศมันส์ ๆ มาฝากพี่น้องชาว fotobug ทุกท่านด้วยครับ และพี่น้องท่านใดที่สนใจจะเข้าฝึก
อบรม ขอเชิญแวะไปเยี่ยมชมผลงาน และรายละเอียดต่าง ๆ ได้ทางเว๊ปไซต์ด้านล่างนี่นะครับ

http://strikebacktactics.com/forums/index.php

เอาล่ะเน่อ .... ถ้าพร้อมแล้วก็ลุยกันโลด ....  

...

...

...

...

...

...

...

...

...

...

...

...

...

...

...

...

...

...

ปิดท้ายด้วยภาพนี้ครับ ...

บรรยากาศการฝึก เป็นไปอย่างอบอุ่นแต่จริงจัง ผมเองก็เสียดายที่ไม่ได้โดดลงไปแจมกับเพื่อน ๆ คราวหน้า
คงไม่พลาดแน่นอน และขอบคุณ fotobug มาก ๆ ครับสำหรับพื้นที่เล็ก ๆ ให้ผมแสดงผลงาน

ขอบพระคุณทุกท่านที่คลิ๊กเข้ามาเยี่ยมชมด้วยครับ ...
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพถ่าย  ไฟล์ดีครับ จังหวะ องค์ประกอบดี  ที่ภาษาอังกฤษในภาพ สะกด weapon ผิดเป็น wapon
ภาพชุดนี้ผมมั่นใจว่า หากจ่าโจมีโอกาสเหมาะๆ  ได้ภาพดีๆแน่ครับ  แปลกใจพอควร เพราะ ผมรู้สึกว่าภาพจ่าโจในบั๊ก ทำไม สวยกว่า ห้องวิเคราะห์บ้านใหญ่นะ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ...

...

เวลาที่ผมอยู่กับคนที่ผมรู้สึกดี ๆ คนที่ผมเคารพนับถือ คนที่ผมรักชอบน้ำใจ
ผมก็ทำตัวอย่างนึง เฮฮาปาจิงโกะ จะหยอกล้อ แซว อำ .. เอาขำ ๆ เข้าว่า

เวลาที่ผมอยู่ในที่ ที่ผมรู้สึกไม่ปลอดภัย แต่มีเหตุบางประการที่ต้องเข้าไปอยู่ตรงนั้น
ผมก็ทำตัวอีกอย่างนึง ระดับการระวังป้องกันตัวสูงสุด ปิดการ์ดเตรียมพร้อมตลอดเวลา

มันก็เลยออกมาอย่างที่เห็นนั่นแหละครับ (เดี๋ยวนี้ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ ผมก็ไม่แวะไปแล้วแหละ)
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ภาพน่า สนใจมากๆครับ   ผมชอบการนำเสนอนะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

จ่ามีเรื่องสนุกๆมาให้ดูเรื่อยๆเลย ชอบ ^^

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณนะคะที่มาเปิดโลกใบเล็ก ๆ ของน้องๆ  ให้กว้างขึ้น
ทั้งงานเขียนงานถ่าย จ่าโจทำได้ค่อนข้างดีทั้งคู่
แอบอิจฉานิดนึงล่ะ หุหุ

ถือว่าเป็นสมาชิกที่มีสีสันของที่นี่คนนึงเลยค่ะ ขอบคุณจริง ๆ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

กลับไปยังรายบอร์ด