กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
2010-10-15 08:47

มีอะไร ติสๆ หรือ ชิลๆ ในบ้านอยู่เยอะแล้ว  

วันนี้ขอเสนอหนังสือของคนคิดมาก   เศรษฐพิลึก หรือ ฟรีคโคโนมิคส์

ผมเองไม่ฃอบอ่านหนังสือแนวนี้สักเท่าไร  แต่เล่มนี้คือข้อยกเว้นครับ  
อ่านมา 3 ปีแล้ว ยังรู้สึกว่า เนื้อหา  ทันสมัยอยู่เลย  

อ้าว   แล้วมันมีดีอะไร  ถึงมาแนะนำ  
หนังสือเศรษฐศาสตร์ กับชาวบั๊กเนี่ยนะ  ใครจะหามาอ่าน

ไม่แน่จริง  คงไม่มาโชว์ตัว  
....หนังสือพูดกับผมอย่างนั้น
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ลอกจากปกหลังมาเลยครับ

--  พ่อแม่ ควรอนุญาตให้ลูกไปเล่นบ้านเพื่อนคนไหน  ระหว่างบ้านที่มีปืนเก็บไว้
กับบ้านที่มีสระว่ายน้ำ

-- ปัจจัยใดที่ทำให้อาชญากรรมลดลง  คำตอบที่ถูกมี 1 ข้อเท่านั้น  ระหว่าง
        ก.  มาตรการที่สร้างสรรค์ของตำรวจ
        ข.  เศรษฐกิจที่ดี
        ค. ประชากรสูงวัยมีมากขึ้น
        ง. การทำแท้งเสรี

-- ชื่อลูก มีผลต่อความสำเร็จของลูกแค่ไหน  อย่างไร

--คนขายยาเสพติดที่มีรายได้มหาศาล  ทำไม ส่วนใหญ่ยังเกาะแม่กิน

-- ครู  โกงข้อสอบ....

พบกับคำถามที่ไม่มีใครคิดถาม
แต่มีประโยชน์     ข้อมูลแน่นหนา  เรียกได้ว่า เป็นข้อมูลขนาดมหึมา
(ไม่คิดเองเออเอง นั่นเทียนเหมือนนักวิชาการหลายคนในบ้านเรา หนักๆเข้าก็มีแบ่งสี  กำแท้ๆ)

แม้คำถามจะดูแปลก  แต่มีการค้นคว้าและทำวิจัยอย่างเป็นระบบระเบียบมากๆ
ส่งผลให้ คำตอบ  น่าจะถือว่าเป็นข้อเท็จจริง

และ steven D levit ผู้เขียน  กลายเป็น 1 ใน 100 ผู้สร้างความเปลี่ยนแปลงให้โลกมากที่สุด
โดยนิตยสาร time

สำหรับคนที่เป็นคุณพ่อ คุณแม่คน
...หนังสือเล่มนี้ ตอบโดยหลักเศรษฐศาสตร์ว่า  พ่อแม่ที่ดี  ควรเป็นแบบไหน.....
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

อยากให้อ่านครับ  
อาจไม่สนุกมากนัก  เพราะ ต้องมีข้อมูลอ้างอิง มหึมาตลอดเล่ม
แต่ ติดไว้ที่หัวเตียง หรือ ห้องน้ำเถอะครับ  ผมว่ามันเหมาะกับพวกเราจริงๆนะ

คอนเฟิร์ม

มาเฉลยครับ

ชื่อ ---- มีผลต่อความสำเร็จ

การทำแท้งเสรี ----- มีผลต่ออัตราการเกิดอาชญากรรมลดลง

เฉลยแล้ว ไม่ได้ทำให้หนังสือสนุกน้อยลงเลยครับ
ความสนุกมันอยู่ที่  ม ร ร ค   ต่างหาก
และ คำตอบที่สนุกจริงๆ คือ how หรือ อย่างไร  มากกว่า

โย่ววววววววว

น่าอ่านดีครับ ถ้าไม่ลืมเวลาเข้าร้านหนังสือจะลองไปหาดูครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

น่าสนใจมาก ๆ ค่ะ..
อยากอ่านขึ้นมาเลยทันที
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เอ มันยังงัยเนี่ย ขอไปเปิดดูก่อน

หาซื้อได้ที่ไหนครับ น่าสนใจมากครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

กลับไปยังรายบอร์ด