กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

แต่ด้วยแนวคิดที่ชาญฉลาดเพื่อให้อยู่บนฟ้าได้นานที่สุดจึงเกิดไอเดียเรื่องร่มชูชีพขึ้นมา
บั้งไฟตะไลล้านเมื่อการเผาไหม้หมดแล้วก็จะกางร่มออกมา ร่วงลงมาจากฟ้าอย่างนิ่มนวล
ได้ความปลอดภัยแก่ชีวิตและทรัพย์สินที่อยู่เบื้องล่างเป็นรางวัลตอบแทนแนวคิดดีๆนี้

2017-5-25 21:58

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ด้วยที่การเตรียมตัวของผมในการมากุดหว้าครั้งนี้ไม่ดีนัก คิดว่าน่าจะโดนฝนเทลงมา เลยเตรียมแต่อุปกรณ์กันฝน ร้องเท้าก็รองเท้าลุยโคลน  
แต่มันไม่เป็นเช่นนั้น วันนี้ท้องฟ้างดงามแดดนี้อย่างแรง เกิดโอเวอร์ฮีตอย่างเฉียบผลัน
ยังดีที่ได้น้ำใจจากบรรดาช่างภาพที่มาในงานนี้ให้น้ำให้ท่าได้ดื่ม
ไม่งั้นงานนี้ไม่น่าจะรอด
ต้องขอขอบคุณทีมงานช่างภาพทุกๆท่านมาในโอกาสนี้ด้วยครับ

2017-5-25 21:59

ไฮไลท์ของงานอยู่ที่บั้งไฟตะไล 10 ล้านขนาดปากกระบอกกว้าง ประมาณ 8 นิ้วครึ่ง ยาว 6 เมตร น้ำหนัก 2,๐๐๐ กิโลกรัมที่มีอยู่ช่วงท้ายๆ
ชึ่งผมต้องเดินทางกลับแล้วเพราะระยะทางนั้นกว่าจะถึงบ้านก็คงตกมืดพอดี

แต่ก็ได้ชมบั้งไฟตะไล 2ล้านความงดงามไม่แพ้กัน

2017-5-25 22:00

หวังอย่างยิ่งว่าปีต่อๆไปคงได้มาชมบั้งไฟตะไลล้านที่กุดหว้า กาฬสินธุ์อีกครั้ง
อาจจะได้เจอตะไล 100 ล้านก็เป็นได้

สุดท้ายนี้

ขอขอบคุณ..ช่างบั้งไฟและช่างภาพทุกท่าน ที่ร่วมเสี่ยงและตื่นเต้นไปด้วยกัน ณ..บังเกอร์..
ขอบขอบคุณ..คุณลุง คุณน้า ชาวกุดหว้า ที่บอกเล่ากรรมวิธีการสร้างบั้งไฟตะไลอันขึ้นชื่อ..ณ.บังเกอร์
ขอขอบคุณ..ชาวกุดหว้าทุกท่านที่ดำรงศิลปวัฒนธรรมดีๆไว้ลูกหลานได้ชมกัน

2017-5-25 22:02

แจ่มทุกรูปเลยครับ เดี๋ยวนี้แทบจะไม่เห็นแบบเป็นจรวดเลยนะครับ เห็นมีแต่จานบินแทนละ
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 20# aeh_ad

ขอบคุณครับน้าแอ็ด

ทุกวันนี้ต้องแนวนี้ครับ ของเดิมๆคนดูน่าจะเบื่อแล้ว ...คอยดูนะมันต้องใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เป็นบั้งไฟตะไล 100ล้าน

2017-7-3 12:55

กลับไปยังรายบอร์ด