กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/20. ผู้ครอบครองแหล่งน้ำ

อย่าว่าแต่คนเราเลย เจ้านกน้อยมันก็ต้องค้นหาแหล่งน้ำเพื่อดำรงชีพ แหล่งน้ำธรรมชาติคงหวังไม่ได้แล้ว
ที่พึ่งคงต้องเสี่ยงชีวิตเข้าใกล้มนุษย์ผู้ที่ครอบครองแหล่งน้ำไว้แต่เพียงผู้เดียวนี้ละ

2016-5-10 14:25

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/20.ช่างภาพเที่ยงวัน

เช่นเคยสำหรับตากล้องเที่ยงวันสำหรับผม เพราะได้ข่าวว่ามีรากตะเคียนใหญ่ที่หมู่บ้านใกล้ๆ ได้เวลาที่จะไปเก็บภาพแล้ว
อ้าว..ลูกหลับก่อนนะถึงจะไปได้ ...นั่นก็คือเวลาหลังเที่ยง โอ้ว ร้อนสุดๆ

รากตะเคียนใหญ่นี้จมอยู่ในแม่น้ำพองท้ายหมู่บ้านบ้านหนองอุ  ชาวบ้านช่วยกันยกขึ้นมาที่ตลิ่ง
แน่นอนเรื่องอย่งนี้กับคนไทยเป็นของคู่กัน ดังนั้นสีสันก็ออกแนวฉูดฉาด

2016-5-10 14:27

18/20. ล่าช้าง

นัดกับพี่อู้ดว่าสงกรานต์นี้ ตอนตี 2 จะออกล้าช้างกัน แต่ช้างไม่มาตามนัด เมฆมันเยอะ เลยได้แต่ต้นไม้กะไฟมอเตอร์ไซด์เด็กแว้นมาแทน

2016-5-10 14:28

19/20. องค์พระ

มีอีกทีหนึ่งที่ต้องไปเก็บภาพไว้ให้ได้คือ องค์พระใหญ่วัดบ้านหนองปลิง เพราะเคยไปเก็บภาพช่วงตอนกำลังก่อสร้าง
มาครั้งนี้เสร็จเรียบร้อย เลยต้องไปชมหน่อย แหมน่าเสียดาย ฟ้าไม่สวย ภาพเลยตุ่นๆชะงั้น

2016-5-10 14:29

20/20. ขอขมา

ก่อนกลับมาทำงานตามปกติเป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่จะขอขมาผู้หลักผู้ใหญ่ ขอพรให้เดินทางปลอดภัย
อีกทั้งได้โอกาสรวมๆญาติเก็บความประทับใจไว้ก่อนมาสู้งานต่อไป ผมขอปิดกระทู้ด้วยภาพประทับใจนี้ครับ

สวัสดีครับ

2016-5-10 14:30

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพเปิด จังหวะสวยงามครับ พีนายฮ๊อย

ขอบคุณครับโจ้

2016-5-10 16:12

ชุดนี้ ผมชอบนะครับ  อ่านเพลินๆ พอดีคำ ไม่มากเกินไป ไม่น้อยไป
บรรจงกดมา  เยี่ยมครับ

สมมุติว่าผมไม่อ่านเรื่องราวเป็นกระทู้เลย ดูแต่ภาพเป็นใบๆ
ผมชอบ ใบแรก / ใบที่ 12  เด็กนั่งหันหลังกันมา และ / ใบที่ 16  นก
ใบที่ 19  นี่ก็ชอบนะครับ  
ส่วนใบที่ 20 ได้ เนื้อหาที่ผิวของเด็กกับผู้เฒ่า  แต่ส่วนตัวผมชอบใบที่เป็นขัน ที่โพสในเฟสบุคมากกว่า

แต่เมื่ออ่านเนื้อหาประกอบด้วย ผมก็ชอบเดือบหมดทั้งกระทู้ครับ
เอาเป็นว่า ผมว่า ทำได้ดี ดูคลี่คลาย และบรรจงอยู่ในทีครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชุดนี้ ผมชอบนะครับ  อ่านเพลินๆ พอดีคำ ไม่มากเกินไป ไม่น้อยไป
บรรจงกดมา  เยี่ยมครับ

สมมุติว่าผมไม่อ่านเรื่องราวเป็นกระทู้เลย ดูแต่ภาพเป็นใบๆ
ผมชอบ ใบแรก / ใบที่ 12  เด็กนั่งหันหลังกันมา และ / ใบที่ 16  นก
ใบที่ 19  นี่ก็ชอบนะครับ  
ส่วนใบที่ 20 ได้ เนื้อหาที่ผิวของเด็กกับผู้เฒ่า  แต่ส่วนตัวผมชอบใบที่เป็นขัน ที่โพสในเฟสบุคมากกว่า

แต่เมื่ออ่านเนื้อหาประกอบด้วย ผมก็ชอบเดือบหมดทั้งกระทู้ครับ
เอาเป็นว่า ผมว่า ทำได้ดี ดูคลี่คลาย และบรรจงอยู่ในทีครับ
sumphano โพสต์เมื่อ 2016-5-10 16:26

ขอบคุณครับพ่อหมี เดี๋ยวเอาภาพมีขันมาให้ชมครับ  อยากจะเน้นที่ฝ้ายที่ผูกข้อมือ ภาพมีขันไปโฟกัสที่มือเพราะตรงนี้มันนิ่ง
เลยเอาภาพแรกลงครับ

ภาพที่ใช้เทเล samyang 500 ส่วนมากไม่เนียนเลยครับ เลยเอาแอ๊กชั่นมาแทน ตัวนี้ต้องกินแดด และกินมากๆด้วยเลยออกมาตุ่นๆ

ส่วนภาพนกอัดด้วย 70-200mm ตัวนี้ไว้ใจได้เสมอ

2016-5-10 16:31

กลับไปยังรายบอร์ด