กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 30# peezaar
ขอบคุณคร้าบบ..

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

หลังจากเสร็จสิ้นภาระกิจก็เลยเข้ามาเม้นท์กระทุ้ของคุณOnepiece ต่อครับหลังจากติดค้างมาหลายเดือน (555)

อย่างที่บอกไปครับ ผมชอบภาพนี้เป็นที่สุดในชุดนี้

เพราะว่าความสมดุลของภาพ อีกทั้งแสงเงาของกรอบภาพ ดูไล่แสงเงาได้สวยงามครับ

รองลงมาคือภาพนี้ครับ

ภาพนี้ด้านขวาอาจจะขาดๆไปนิด จุดเด่นน่าจะอยู่ที่รูปปั้นที่แปลกตา มุมกล้องที่เจาะตรงรูปปั้นตัวเด่น แล้วไล่เรียงไปตัวอื่นครับ

จุดส่งเสริมของกระทู้นี้คือ ท้องฟ้าที่สวยงามและใช้เทคนิค HDR เข้าช่วยโดยไม่ปรับให้จัดมาก มองดูเหมือนไม่ได้ใช้

จุดด้อยน่าจะอยู่ที่ความบิดเบี้ยวของภาพ โดยเฉพาะเอาวัตถุไว้ที่ขอบภาพ อย่างเช่น พระพุทธรูป หรือ เจดีย์ ทำให้ลู่เข้า
มองดูมันผิดแปลกไป แต่โดยรวมก็ไม่น่าเกียจนัก ต้องระวังไม่ให้มีมากจนเกินไป

ขอบคุณที่เอาภาพมาแบ่งปันครับ บ้านเงียบไปนาน

ตอบกลับ 32# naihoi
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ   เลนส์ไวด์ต้องระมัดระวังเรื่องวัตถุที่ใกล้ขอบภาพจรืงๆ บางภาพผมก็ตั้งใจใช้ความบิดเบี๊ยวของเลนส์ เพื่อความแปลกตาเสริมองค์ประกอบภาพ แต่อย่างที่แนะนำมาเลยครับ..ใช้เยอะก็ไม่ดีจริงๆแหละ ..

ภาพสวยครับ
www.facebook.com/phommarin.bo

กลับไปยังรายบอร์ด