กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/18 เน้นเนื้อหา

เลยมาคิดว่า....ภาพแนวสตรีทเขาเน้นเนื้อหา ไม่ได้เน้นเจาะๆที่แบบ หรือจะมาหน้าชัดหลังเบลออยู่นั่นก็คนและแนวกัน

2014-1-29 10:34

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/18 โค้งแม่น้ำป่าสัก  

เอาละครับ สุดท้ายก็ต้องฝึกต่อไป   ปิดท้ายด้วย ของดีใกล้บ้าน นั้นก็คือ โค้งแม่น้ำป่าสัก  สระบุรีมีเยอะ แต่ก็ยังหาทำเลเหมาะไม่เจอ มาเจอโค้งน้ำนี้ แหมน่าสนใจเหมือนกัน

2014-1-29 10:34

18/18 "ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวกใช้"

ลาด้วยภาพนี้ครับ

และใกล้ตรุษจีนแล้วก็ขอให้ทุกท่านร่ำรวยๆ

"ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวกใช้"

2014-1-29 10:36

มาชมแล้วครับ สวยๆเยอะเลย ผมชอบนะ
ส่วนที่ติก็คงมีบ้าง แต่ขอกลับไปใช้จอประจำก่อนครับ

โดยรวม แจ่มมาก ย้อมแสงได้สวย  เคลียร์ ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชุดนี้โดยเฉลี่ย ทำได้ดีนะครับ  ผมลองนับดูก็ชอบ ราวครึ่งหนึ่งเลยครับ
แสงสวยๆ นี่ชอบมาก   ผมลอง คั้นกะทิ เลือกภาพที่ชอบ  ของ ชอบ ออกมา
ก็คงเป็น  2-3-4-5-6-7  เรียงตัวมาเลย   ไร้คำติ  สวย+จบ

ส่วน  1 ก็ชอบแสง สี การ process นะครับ
แต่เหมือนองค์ประกอบไม่ลงตัวนิดหน่อยเท่านั้น คงเป็นเรื่องรสนิยมส่วนตัวผมเอง
ไม่ได้แปลว่า นายฮ้อยถ่ายไม่สวยนะ

เดี๋ยว มาต่อเรื่องภาพที่เหลือนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-1-30 12:08 โดย แม่มดราตรี

ซินเจีย ยู่อี่ ซินนี้ ฮวดไช้ ค่ะพี่ ๆ
.
.
.
เม้นท์สั้น ๆ เลยนะคะ  สวยหลายใบเลย ใบแสงระเบิดชอบมากกก (อิจฉาาา)

ใบเจ้าทุยก็น่ารัก จัดวางองค์ประกอบได้ลงตัว (ทั้ง 2 ใบเลย)
ใบยอดข้าว ก็ชอบค่ะ ให้ความรู้สึกสดชื่นเลย ... แต่ถ้าระดับกล้องอยู่ต่ำกว่านี้อีกนิด พระเอกของภาพจะดูเด่น และลงตัวกว่านี้ค่ะ

โดยรวม องค์ประกอบชอบนะคะ ไม่ชอบแค่ใบ เน้นเนื้อหา (16) จังหวะยังไม่ใช่
10 แข็ง ๆ (ชื่อภาพ)  กับ 11 เข้าวัดเพื่อลับมีด  ... 2 ใบนี้ องค์ประกอบหลวม ๆ ล้น ๆ

จุดตำหนิของกระทู้นี้เด่น ๆ เลย คือ ....โปรเซสหนักมือมากเลยค่ะพี่
ไฟล์เยินเลยล่ะ ขึ้นขอบขาว เม็ดสีขึ้นเกรน รวมทั้งเปิดเงาในส่วนชาโดว์มากไป จนภาพขาดมิดิ
เห็นได้ชัดสุดคือภาพที่ 1 ซึ่งเป็นภาพเปิดกระทู้ด้วย

บางทีไม่จำเป็นต้องเร่งสีมาก หากพอมีแสง + องค์ประกอบลงตัว ภาพก็สวยงามเป็นธรรมชาติมากแล้วค่ะ
สีมาแต่ความใสหาย มันก็ลดทอนความงามลงไปกึ่งหนึ่งเลยนา

.
.
แหมะ ว่าจะเม้นท์นิดเดียว เผลอร่ายยาวอีกแล้ว

ขอบคุณสำหรับภาพสวย ๆ ค่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ในใบของกลุ่ม เนื้อหา
ผมเห็นด้วยกับแม่มดว่า ภาพยังไม่ค่อยเข้าเป้านัก

ผมเห็นอย่างนี้ครับว่ามันมีสมการของ

ภาพเน้นเรื่องราว  = จังหวะ  +  เรื่องทัศนศิลป์  [ + ความน่าสนใจในเรื่องของตัวแบบ หรือสถานที่--- ข้อนี้เราตัดออกไปก่อนสัก 2 ปี]  

1. หากจังหวะแรงพอ impact พอ  ภาษา street ตัวพ่อ เขาใช้คำว่า decisive moment
: ก็จะเอาชนะเรื่องทัศนศิลป์ได้ ( องค์ประกอบ / แสง/ การ process/ etc.)
เรื่องทัศนศิลป์ จะกลายเป็นเรื่องรอง

2. หากจังหวะไม่แรงมาก  ไม่ได้แปลว่าภาพหมดหวังแล้ว  
แต่ต้อง เอาทัศนศิลป์เข้าช่วยด้วย  ก็จะกลายเป็นภาพที่ดูดีได้ครับ  ผมเห็นใน NG บ่อยๆ
ว่าหลายๆครั้ง จังหวะภาพธรรมดามาก แต่ต้องเก็บคะแนนส่วนอื่นแทน     

3. หากได้ 2 อย่างก็แจ่มเลย  แต่ผมไม่ได้หวังพวกเรา (ตัวผมเอง และนายฮ้อย) ขนาดนั้นใน 2 ปีนี้  

ปล. ผมก็ยังทำไม่ได้นะครับ เดินไปด้วยกัน ไม่มีเหงานะ
ขอบคุณนายฮ้อยที่ถ่ายภาพเป็นเพื่อน เตาะๆแตะๆ ด้วยกันมา  และ ต่อๆไป

สุขสันต์วันตรุษจีน  ร่ำรวยเงินทอง และความสุข ครับ

ขอบคุณทั้งพ่อหมีและแม่มดมากๆครับ

ยังต้องหาเวลาและสถานที่เพื่อฝึกฝีมือต่อไปครับ  แต่ช่วงนี้ต้องพักรบไว้ เจ้าตัวเล็กร้องทุกวันเลย

2014-2-1 15:34

ส่วนตัวผมชอบรูปที่เป็นแสงเช้า เย็นทุกรูปครับ เพราะผมชอบสีสรรของแสงพวกนี้อยู่แล้ว (Twilight) แต่ที่เด่นๆเลยชอบบ โรงงานกับแสงระเบิดครับ ส่วนรูปที่10 รายละเอียดส่วนล่างไม่ค่อยสวยและไม่มีอะไรน่าสนใจ ไม่น่าเปิดชาโดว์เยอะครับ รูปสุดท้ายก็สวยครับ สองข้างสีสรรต่างโทนกัน แหล่มครับ
ขอบคุณที่เอารูปสวยๆมาฝากครับ

พี่นายฮ้อย แต่งแบบ HDR ด้วยป่าวครับ ดูสีมันจัดจ้างดีจัง
Hello

ตอบกลับ 25# aeh_ad

ใช้ที่ภาพวิวครับ ภายภาพคร่อมมาแล้วเข้าใน Plugin ของ PS

กลับไปยังรายบอร์ด