กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
บรรยากาศรอบๆร้านครับ
2013-9-2 16:49

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-9-2 16:54 โดย peezaar

ลากลับก่อนนะครับ อัมพวา

2013-9-2 16:52

จบก่อนดีกว่า แนะนำได้เลยนะครับ
มือใหม่จริงๆครับ ^___^

เต็มอารมณ์เที่ยว  สนุกสนาน + ได้ภาพสวยๆครับ
โดยรวมผมก็มั่นใจว่า ไก่เดินอยู่บนทางที่ถูกต้องนะครับ เหลือแค่เวลา+ ประสบการณ์เท่านั้นเอง
กระทู้ดูสบายๆ ชิลๆ แต่ก็รู้ได้ว่า ตั้งใจถ่ายมาครับ

ภาพเปิด สวยครับ  

ภาพที่ 3 เหมือนไม่ชัดครับ  ดัน iso โลดเลยครับ ภาพไม่ใสผู้ชมเข้าใจได้ครับ  
ดีกว่าไม่ชัดครับ

ภาพที่ แปด เดฟสวย คอนทราสนุ่มนวล  ว่าแต่แมวหน้าแปลกดีครับ  

10 และ 11 ผมก็ชอบนะครับ  ผมว่า มีคนร่วมทริป ในกระทู้ ทำให้ภาพดูสนุกสนานขึ้นเยอะ
คงเพราะให้อารมณ์ท่องเที่ยวครับ

12  พระกับแสงแฟลร์ ต้องลบ ไม่ให้มีวงแฟลร์ ตามมาตรฐานโปรแกรมครับ
และตำแหน่งแสงสว่างยังดูไม่เนียนครับ
ใบที่ 13 กลับดูดีกว่าครับ

ภาพอาหารและของกิน ก็บันทึกเรื่องราวได้ดีครับ  หากไปเที่ยวแบบนี้
เก็บบรรยากาศรอบๆมาด้วยแทนที่จะถ่ายเจาะ ก็จะเป็นบันทึกที่ได้บรรยากาศไปอีกแบบเนาะ

ใบปิด ได้อารมณ์ท่องเที่ยวดีครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณครับพ่อหมี

เรื่องเทคนิค iso จะเอาไปปรับใช้ครับ
ส่วนเรื่องแฟลร์ ยังไม่ลงตัวจริงๆด้วยครับ
คงต้องหาจังหวะเอาของจิงดีกว่า

ปล. ทักชื่อผมผิดอีกแล้วววว ผมไม่ช่ายไก่นะ Y^Y
^_____^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-9-3 12:41 โดย naihoi

ชุดนี้ดูเพลินๆครับ แนวท่องเที่ยวถ่ายภาพ เห็นแล้วก็ซิลๆตาม

ภาพเปิด ผมว่าเข้ากับบรรยากาศเลยครับ ทำสีได้แนวโบราณดี

ภาพ 2 -3 เสียดายที่ภาพออกมาไม่ชัด อาจเป็นซัตเตอร์อาจต่ำไป  แต่ทั้งสองภาพก็เสนอเนื้อหาได้ดี ภาพมีเอกภาพ

ภาพ 4 เป็นมุมมหาชน ใครไปก็ต้องมุมนี้ แต่อาจจำกัดที่เลนส์ไม่ไวด์พอเลยเก็บมาไม่ครบ เลยดูอึดอัดไปนิดครับ

ภาพ 5 ผมว่าผมชอบมุมนี้นะครับ ดูรายละเอียดครบดี เส้นสายของลากไม้ดูเด่น และมีผู้คนน้อยดูสงบ

ภาพ 6 เป็นภาพเล่าเรื่องที่ชอบเช่นกันครับภาพนี้ แต่ขาดนิดเดียว เพราะน่าจะเบี่ยงมุมให้เห็นภาพแมวให้ครบ ไม่งั้นภาพนี้เล่าเรื่องในตัวจบเลย

ภาพ 7 ภาพนี้ตั้งชื่อว่าแมวมอง ฮาๆๆ

ภาพ 8 อุทยาน ร.2 ผมไปอัมพวาทีไร ไม่เลยเข้าไปเลย ภาพนี้เขียวสบายตาเลย  สนามหญ้าโล่งๆอย่างนี้ขอเด็กวิ่งเล่น น่าจะดีเลย

ภาพ 9 จับจังหวังได้ดีเลยครับ และภาพเป็นมิติดี ครั้งต่อไปต้องเก็บให้ครบอย่าให้ตกขอบครับ  ส่วนมากผมก็เป็นบ่อยครับ ภาพจังหวะดี แต่มันแหว่งๆ พาลเจ็บใจตัวเองจริงๆ

ภาพ 10 ภาพนี้คือ อัมพวา

ภาพ 11  เป็นภาพที่น่าประทับใจสำหรับทริปนี้ครับ  เพราะล่องเรือ แล้วถ่ายมุมนี้ ทำให้เล่าเรื่องได้ ไม่ว่าจะท่องเที่ยว หรือ มุมภาพที่ดูมีมิติ เส้นสายที่ส่งเสริม อีกทั้งได้ภาพที่ยิ้มแย้มกันทุกคน

ภาพ 12  13 อัมพวา ตอนเช้าต้องตักบาตร ภาพนี้เลนส์แฟร์ไม่ส่งเสริมภาพเท่าไหร่นัก อาจจะดูขัดกันด้วยซ้ำ เพราะดูแสงด้านขวาจะแรงมาก แฟร์ที่ได้ในด้านซ้ายโตไปนิด
     อีกภาพ ผมว่าถ่ายยาก ครับ เพราะมุมมันเป็นมุมกด  อาจจะต้องเปลี่ยนทำเลจุดส่องใหม่ ให้มุมระนาบกับเรือ

ภาพ 14 15  16 แสงดีมีชัยเลยครับ 3 ภาพนี้  ว่าแต่ปาท่องโก๋ น่ากันนะ

ภาพ 17 จบด้วยภาพนี้ ฟินเลย

โดยรวม โจ้ทำได้เยี่ยมเลยครับ การคัดภาพ การเลือกแสง ทำให้ภาพออกมาสไตส์ท่องเที่ยวที่สนุกและ น่าประทับใจ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

พี่นายฮ้อย

#8 ผมคิดไม่ได้เลยครับ เพิ่งคิดได้ตอนที่พี่เม้นท์นี่แระ
#9 ถ่ายมาเป็นสิบเลยครับ จังหวะนี่น่าจะดีที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้แล้วอ่ะครับ Y^Y

ขอบคุณมากครับ จะเอาไปปรับปรุงในกระทู้ต่อไปครับ ^^

ชอบครับ อัมพวา กระทู้นี้ ได้เห็น อัมพวามา2กระทู้ แล้ว ช่างกระตุ่นต่อมอยากเดินทางเสียนี่กระไร
แต่ว่าไปคงอีกสักปี ถึง2ปี เชียวครับ ที่จะกลับมาเที่ยวลัลลาได้อีก
น่าเสียดายภาพ พระที่วัดบางกุ้งนะครับ เค้าไม่น่าติดป้ายที่จุดนั้นเลย
ทั้งทั้งที่เค้าโปนโมทเป็นมุมมหาชนแท้ๆ ...แต่โชคดีที่ตอนผมไป ไม่มีป้ายนั้นอยู่
มีแต่ขาตั้งไวนิลวางอยู่ใกล้ๆแทน
chaiyaritta

ขอบคุณครับพี่ชัย

ผมเห็นใน FB ของพี่ Saravut Whanset

ไม่ยักจะติดป้ายแหะ คงเปงเพราะผมหามุมไม่ดีเองแน่ๆครับ

น่าไปเทียวจังครับ สวยๆ

มุมนี้ก็สวยครับ ไม่ค่อยเห็นด้วย

แน่น+บังหน้าอีกคนครับ

ใบนี้ต้องขยาย ยิ้มมีความสุขมาก

โดยรวมสนุกดี อินไปกับเภาพและเรื่องราวได้ครับ

คุณ olehsilom ผมว่าอัมพวา เป็นอีกที่ ที่ดูสบายๆ ชิวๆดีครับ
คุณ kandb ขอบคุณครับ กระทู้ของพี่ ทำให้ผมมีแรงบรรดาลใจลองเขียนกระทู้ครับ  

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

กลับไปยังรายบอร์ด