กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 30# chaiyaritta

แสงสวยๆในยามเช้าแบบนี้ บอกตามตรงครับว่าไม่คุ้นตาเลย (ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ)
2012-12-28 22:31
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 31# chaiyaritta

นายแบบเทพๆ มักมากับแสงเทพๆเสมอ ครับ
2012-12-28 22:32
chaiyaritta

ตอบกลับ 32# chaiyaritta

เจ้ากวางตัวนี้ดูเหมือนคุ้นกับนักท่องเที่ยวมานานแสนนาน นานกันตั้งแต่สมัยรุ่นปู่รุ่นย่ากันทีเดียว
2012-12-28 22:33
chaiyaritta

ตอบกลับ 33# chaiyaritta

จบแล้วครับ...ผมว่าภาพภูกระดึงชุดนี้อาจทำได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่นัก แต่สิ่งที่ผมได้มากกว่านั้น คือ
มิตรภาพ จากทุกๆครั้งที่ได้เดินทางครับ แค่มีเพื่อนที่พร้อมผจญภัยไปพร้อมกับเราเดินทางกันด้วยน้ำใจ
เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ
2012-12-28 22:35
chaiyaritta

ไปด้วยกันมา ขอเม้นต์สั้นๆนะครับ
ดูแล้วฟิน ^^

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ทำใจไม่ได้ บรรยากาศดีมาก คิดถึงอย่างแรง...ชัยถ่ายทอดได้อิ่มใจดี

สวยงามมากครับ  อิจฉาๆๆๆๆๆๆๆๆ  ทะไมต้องจัดทริปตรงกะที่เราไม่ว่างตาหลอด กรี๊ดดดๆๆๆๆ
คุณแกล้งดาว!!!

อย่างที่บอกเสมอครับ ว่าผมชอบภาพ  ชิลๆ คลี่คลาย  สบายๆ
แต่ก็ไม่เคยบอกใครๆว่า ความคิดผมถุกต้องเสมอไป และให้มาถ่ายแบบที่ผมชอบ  
คงเป็นเรื่อง รสนิยมส่วนตัว ที่บังเอิญชอบมาคล้ายกันครับ
สีสัน กระเป๋า ถึง 2 ใบ รองเท้า บังเอิญมาเหมือนกันขนาดนี้

ติคงเป็นเรื่องเดิมครับ
1/ลายเซ็น ที่รบกวนสายตามาก   
จริงๆแล้ว ยิ่งเข้ม จะยิ่งถูก จิ๊กภาพง่ายกว่าอีกด้วยนะ เพราะ มัน select ง่าย  แถมรบกวนภาพด้วย   
หากให้ photoshop ให้ลดความเข้มลง  ปกติดผมใช้ ตั้งแต่ 5% - 20 % ขึ้นอยู่กับภาพ

2/ ในแง่การทำกระทู้ท่องเที่ยว  ลำดับภาพไม่ดีนัก
เช่น  10/11/12/13/14  ยาวเลย ทำให้นิ่งไปนิดหนึ่ง เพราะ ถึงแม้จะคนละมุม / ต่างระยะเลนส์
แต่ก็ feel เดียวกัน ลักษณะภาพ ใกล้กันมากๆ

เช่นเดียวกับ ส่วนของดอกไม้ โคลสอัพ  ก็จัดยาวเลยไป  
ภาพ มา 34 ใบ  ตัด ออก 4 ใบน่าจะทำให้กระทู้ขึ้นดีอีกขั้นครับ

โดยรวม    ดีมากครับ
ขอบคุณกระทู้ดีๆ + กิจกรรมครับ  อีก 9 เดือน ผมมาช่วยรับช่วงนะ  
ตอนนี้ยังไปด้วยกันได้อีก
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชมแล้วกลมกล่อม ได้บรรยากาศมากครับ ผมเคยขึ้นมาเมื่อซักสิบกว่าปีก่อนได้สมัยเป็นนักศึกษา ดูภาพแล้วภูกระดึงยังคงมีเสน่ห์เหมือนเดิมเลย

เห็นชุดนี้แล้วคิดถึงสัมยเดินขึ้นภูกระดึง แต่ก่อนเดินเป็นวันไปถึงแต่ละที่ก็ถ่ายภาพรวมภาพเดียวแล้วเดินต่อไป ใช้ฟิล์มไม่กี่ม้วน
มาตอนนี้สามารถบันทึกความทรงจำได้เป็นร้อยๆภาพ
ภูกระดึง ใครลงจากภูกระดึงบอกว่าไม่มาอีกแล้ว แต่หลังจากนั้นก็มีรอบต่อๆมา มีมีเสน่ห์ที่น่าจดจำ ที่ผมประทับใจคือทุกคนเท่าเทียมกัน
ไปไหนต้องเดินเหมือนกัน

ในแง่รูปภาพชุดนี้ถือว่าจุใจเลยครับ ใครไม่เคยไปอยากจะไปเลย แต่สำหรับคนที่ไปมาแล้วอาจจะขัดใจนิดๆว่าน่าจะมีตรงนั้นตรงนี้บ้าง
อย่างที่บอกครับภูกระดึงมันมีจุดสนใจเยอะมาก ระดับ 30 กว่าภาพนี้คงเก็บไม่ไหว ที่จริงผมอยากเห็นทุ่งหญ้ากว้างๆที่มีต้นสนเต็มไปหมด
แล้วมีนักท่องเที่ยวกำลังเดินทางเพื่อไปยังจุดหมาย คงน่าชม

หน้าแรก ผมชอบภาพ 6 7  ภาพ 9 สีแปลกไปนิดนะครับออกฟ้าอมเหลือง ภาพวิวดูจะไม่เด่นมากนักเพราะเป็นภาพที่มองจากภูกระดึงไปที่อื่น ดูมันโล่งๆไม่มีจุดเด่นมากนัก
หน้าสองผมชอบ ผาจำศีล และผาเหยียบเมฆครับ เห็นบรรยากาศของป้ายแล้วต้นสนมีนักท่องเที่ยวเดินไปมา  ส่วนผาหล่มสักดูจะไม่เด่นนัก
หมายถึงผมเคยเห็นมุมนี้แล้วและที่สำคัญต้นสนไปบังคนนั่งบนหน้าผาทำให้ดูขัดตาไปเยอะ
หน้าสาม ชอบภาพนายแบบเทพๆและภาพกวางน้อย(แก่แล้วมั้ง)นี้มากครับ เพราะแสงสวยจริงๆ และภาพปิดนี้เห็นถึงความสนุกสนานระหว่างการเดินท่างได้ดีครับ

อีกอย่างหนึ่งครับ ดูไม่ลื่นในการชมภาพกระโดดไปกระโดดมา ถ้าจะแนะนำก็น่าจะต้องลำดับภาพใหม่ อาจจะเอาแนวเดินทางตามที่เราไปชมสถานที่ต่างๆก็ได้ครับ
หรือไม่ก็เอาแนวปล่อยภาพเด็ดๆไว้แต่ละขั้นๆ อย่างที่เห็นน่าจะแบกโชนเช่นโชนหน้าผา โชนน้ำตก โชนภาพโคสอัพ โชนภาพวิวเด็ดๆ อาจสลับไปด้วยภาพระหว่างเดินทาง
เรื่องการคัดภาพ คงเป็นช่วงที่งานยุ่งเลยไม่ได้เน้นๆมากนัก

ครับโดยรวมผมว่าชุดนี้เยี่ยมเลยนะครับ ที่ติไปเป็นสวนเล็กๆน้อยๆเท่านั้นไม่ทำให้สระสำคัญหายไป  

ขอบคุณครับที่เอาภาพสวยๆมาฝาก

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ ...โดยส่วนตัวคิดว่ากระทู้นี้ทำได้ไม่ค่อยดีนักครับ ขอน้อมรับทุกคำติชมเลยครับ อาจจะมีเวลาน้อยด้วยครับ เลยต้องเรียงภาพจาก หมายเลขเอาครับ(ลำดับตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเลย ยกเว้นภาพเปิดและภาพปิด ที่คัดแยกออกมาทีหลัง เลยจัดมาเยอะไป และ เหตุที่รอนานเนื่องจากผมย้ายเครื่องคอมใหม่ และ PS ค่อนข้างสีเพี้ยน แก้กันหลายวันกว่าจะย่อภาพได้ ประกอบกับหลังปีใหม่จะไปดอยอ่างขางเลยต้องรีบเคลียร์งานครับ จนมาถึงวันนี้ กลับต้องยกเลิกการเดินทางไปซะแล้ว กำลังรอลุ้นเรื่องดีดีที่จะเกิดขึ้นในปีนี้ครับ
chaiyaritta

ทริปนี้เฮียบิ๊กเป็นพระเอกเลย

กลับไปยังรายบอร์ด