กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ช่วงปี สองปีแรกผมวิ่งถ่ายภาพในสระบุรี จนคิดว่าหมด ทุกวันนี้เลยคิดว่ามันไม่สวยแล้ว จำนวนซัตเตอร์เฉลี่ยเลยลดลงเป็นจำนวนมาก
มองหาที่ที่มันไกลบ้านเข้าไปทุกที

กระทู้นี้เตือนสติผมได้เป็นอย่างดีเลยครับ

มุมมองเป็นสิ่งสำคัญ สำหรับช่างภาพ ยืนอยู่ด้วยกันแต่กดซัตเตอร์ออกมาก็คนละเรื่องกันครับ

ขอบคุณครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ช่วงปี สองปีแรกผมวิ่งถ่ายภาพในสระบุรี จนคิดว่าหมด ท ...
naihoi โพสต์เมื่อ 2012-5-23 05:07

ตามนายฮ้อยครับ   

ปีแรก  หลายๆสถานที่  ผมมีมุมอื่นๆ ใกล้ๆบ้าน แปลกตาเยอะมาก   ที่เดิมๆผมเทียวไปได้ภาพใหม่เสมอ
ผมจึงแปลกใจ ว่าทำไมไม่ค่อยมีใครถ่ายทอดมุมเหล่านี้   
และดีใจที่มีเพื่อนหลายคนบอกว่า มุมแปลก

แต่ผ่านวันมา มันจะถึงจุดอิ่มตัว   และเริ่มเข้าใจ คนที่ถือกล้องมาก่อน
คงเหมือนๆที่เข้าใจ คนอายุมาก มากขึ้น  ว่า เวลาปวดหลังปวดเอว มันเป็นอย่างไร
จนทุกวันนี้ ขอเว้นวรรคการถ่ายตลาดสด  และ  วัด 2-3 แห่ง  เพราะ ความสดของผมหมดแล้วครับ

ภาพเหล่านี้ ผมจึงชอบดูเป็นพิเศษ  เพราะผมจะเห็นได้ในคลื่นลูกใหม่ๆเท่านั้น

ผมเคยพูดถึงเรื่องนี้ ใน facebook ว่าชอบดูภาพแบบนี้  เพราะความรู้สึกแบบนี้
ก้มีเสียงบอกเรื่องให้ใจกว้างๆหน่อย จนผมงง....อะไรหว่า ก็เราชอบดูภาพแบบนี้ ใจแคบตรงไหน
เอ้า...เขียนนอกเรื่องไปเดี๋ยวเสียเพื่อน ....กลับมาเรื่องภาพก่อน

รอสักครู่ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพแรก - แสงเงา

....เล่นได้ดีครับ กรอบแหว่งนิดหน่อย  คงด้วยเหตุจำเป็น
เพราะถ่ายมาขนาดนี้  คงรู้อยู่แล้วว่า มีผลกับความรู้สึกคนดูครับ  กรอบแหว่งเนี่ย

ส่งลูกไป รร ก่อนนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมมานั่งอานอีกรอบ  ผมว่า กระทู้นี้  ผมกลับรู้สึกว่า เจตนาของเจ้าของกระทู้ดีงามแล้ว  
คอมเม้นต์ ภาพเป็นใบๆ  จึงไม่ใช่สิ่งที่ผมอยากเขียน

และเป็นกระทู้ ที่สร้างแรงบันดาลใจ ให้เพื่อนๆสมาชิก ได้ดี
เรื่องอื่นๆ จึงเป็นเรื่องรองไปโดยปริยายครับ  

ตอบกลับ 18# sumphano

ขยับกรอบแล้วครับ
2012-5-23 09:45
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

คุณ chaiyaritta แสดงให้เห็นถึงคนที่มีประสบการณ์ในการถ่ายภาพและมุมมองที่ดีมากครับ ชอบมากครับ เป็นกำลังใจให้ผมเลย ว่างๆต้องออกถ่ายภาพมั่งซะแล้ว

ตอบกลับ 21# ack

เห็นด้วยเลยครับ   หามุมใหม่ๆในที่เก่าๆ ผมต้องฝึกตัวเองบ้างละ

ขออนุญาตเลียนแบบมุมมองมั่งนะครับ  มุมมองแปลกตาดีครับ ชอบครับ

ตอบกลับ 23# pom

ยินดีครับน้าป้อม....ว่าแต่หากน้าป้อมสนใจ ขอ facebook เพื่อนัดกันออกถ่ายรูปหากมีเวลานะครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด