กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-5-22 23:25 โดย aeh_ad

อีกนิดครับพี่นายฮ้อย รู้สึกว่า 60d มันจะมีฟรังชั่น ถ่ายภาพ แนวนี้นะครับ คือ ถ่ายครั้งเดว แต่ได้ภาพมา 3 ระดับครับพี่ คือระดับ -ev และ ปกติ และ +ev เราไม่ต้องกังวลเรื่องภาพเหลื่อมเลยครับ ลองหาๆ ดูในเวปเรืองการปรับ หรือ คู่มือ อะครับ
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 14# pom

ขอบคุณครับ พี่ป้อม งานนี้ต้องลองครับ ยิ่งได้ไวด์กว้างๆมา น่าลองครับ

ตอบกลับ 15# chaiyaritta

ขอบคุณครับ คุณชัย
  ภาพทั้งหมดผมใช้ขาตั้งกล้องครับ  ตั้งเวลาถ่าย แล้ววิ่งเข้าฉากครับ...ฮาๆๆ  และที่สำคัญต้องนิ่งๆด้วย เพราะผมใช้ถ่ายภาพคร่อม(AEB) ถ่ายทีเดียว 3 ภาพรวด ต้องนิ่งๆ
ผมก็ลืมดัน ISO ครับ ใช้ 100 ตลอดคิดว่าอยู่บนขาตั้งกล้องแล้ว  เพราะภาพแรกแสงดีๆ ความเร็วซัตเตอร์จะสูง ความเหลื่อมของภาพจะไม่ปรากฎยิ่งถ่ายระยะไกลแล้วจะมองไม่เห็น
แต่ภาพหลังๆที่เป็นที่เป็นใบไม้ ความมืดจะเข้ามาแล้ว ความเร็วซัตเตอร์เลยช้า โอกาสทั้ง 3 ภาพจะเท่ากันก็มีน้อย ยิ่งถ้ามีลมพัดมาก็เหลื่อมกันอีก

ตอบกลับ 16# aeh_ad

ขอบคุณครับ คุณ aeh_ad  
   ครับ ผมใช้ถ่ายภาพคร่อม (AEB) ความเหลื่อมน่าจะเกิดจากที่ว่าไปกับคุณชัยครับ  ขอบคุณครับ

ลองลดสีไม่ให้ร้อนแรง ส่วนเรื่องเหลื่อมกัน ว่าจะนั่งรีทัสดูแต่ท่าจะนาน เสียเวลาไป เอาดังที่ว่านี้ละ...ฮาๆๆ

2012-5-23 11:07

เคยทำใน ps ครับ แต่ภาพไม่ใสแบบนี้อะครับ  ผมต้องลองทำดูใหม่
ของพี่สวยจริง    พี่ถ่ายภาพแนวนี้โฟกัสตรงไหนครับ แล้วเปิดf เท่าไรครับ ถึงชัดทั่วทั้งภาพ อยากรู้ๆ

เคยทำใน ps ครับ แต่ภาพไม่ใสแบบนี้อะครับ  ผมต้องลองทำด ...
is_viwut โพสต์เมื่อ 2012-5-25 11:45

พึ่งเข้ามาดูครับ  

ภาพทั้งหมด ถ้าตอนแดดแรงๆ(ภาพแรกๆ) ผมใช้ f11 ช่วงมืดหน่อยก็กว้าง f8.0  
ส่วนการโฟกัส ผมใช้ที่จุดด้านล่างตามภาพครับ เพราะเลือกจุดประมาณ 1 ใน 3 ของภาพ ตีความจากไฮเปอร์โฟกัสนะครับ ผมจึงใช้จุดด้านล่างนี้

2012-6-1 16:06

ส่วนภาพใบอ้อย ต้องการโฟกัสที่ใบอ้อยให้ชัด  แต่หลังจะไม่ชัดนะครับ

2012-6-1 16:06

ภาพ copy จาก dpp นะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด