กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ติดค้างวิธีแปลงภาพ lanscape ที่ต้องการทั้งท้องฟ้าสวยๆ และการเปิดรายละเอียดที่ฉากหน้ากับคุณ chaiyaritta ไว้ครับ
อาจจะเป็นมือใหม่สำหรับงาน Lanscape เพราะถนัดแต่ life พอถ่ายภาพวิวมาที่ไรก็เน่าทุกทีต้องใช้วิธีแปลงภาพเอาครับ
เพราะโดยปกติการถ่ายวิวที่เก็บทั้งท้องฟ้าและแกหน้าได้มาครบนั้นต้องมีเทคนิคการถ่ายที่เขาทำกันนั้นก็คือ
1. ใช้ ND ครึ่งซีกประกบหน้าเลนส์ทำให้ลดทอนแสงช่วงท้องฟ้าลงให้พอดีกับฉากหน้า ภาพที่ได้เลยเก็บรายละเอียดได้ทั้งหมด
2. หรือไม่อีกวิธีหนึ่งคือการถ่ายภาพคร่อมมาแล้วมาแปลงด้วยเทคนิค HDR ใน Photoshop หรือ โปรแกรมเฉพาะ

แต่ผมมันมือใหม่ครับและไม่ได้ใช้เทคนิคทั้งสองที่ว่านี้ ได้ภาพมาภาพเดียวแต่อยากได้ทั้งท้องฟ้าสวยๆ
และพื้นที่เป็นฉากหน้าเข้ามาด้วย ก็เลยต้องใช้ Photoshop ช่วย
คือเริ่มต้นผมได้ภาพนี้มาครับ คือ ตั้งใจถ่ายให้เก็บท้องฟ้ามาพอดีหรือให้อันเดอร์นิดๆ

2012-3-14 11:19

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

หลักการก็ไม่มีอะไรมากครับ ปรับภาพท้องฟ้าสวยๆ แล้ว มารวมกับภาพที่เพิ่มรายละเอียดในฉากหน้า ด้วยวิธี Laler mask และ Gradint
เริ่มต้น. เรามีภาพต้นฉบับอยู่ ที่มีรายละเอียดท้องฟ้ามา 1 ภาพ ผมถ่ายด้วย Raw file มา ผมแปลงภาพด้วย DPP ภาพแรกเป็นปกติที่เราถ่ายมา
ส่วนภาพที่ 2 ปรับภาพให้ได้รายละเอียดฉากหน้า โดยการเพิ่ม +1EV ถึง +2EV แน่นอนครับท้องฟ้าก็จะ OVER ดังภาพ

2012-3-14 11:35

เราเปิด ไฟล์ทั้งสองด้วย Photoshop  ในที่นี้ผมเอาภาพ้องฟ้าสวยไว้ด้านล่างแล้ว Copy ไฟล์ที่ท้องฟ้าสว่าง มา Paste เข้าที่ Layer 1 ตามภาพนะครับ

2012-3-14 11:40

หลังจากนั้นที่ layer 1 ที่เป็นภาพท้องฟ้าสว่าง เราทำ Layer mask  ชึ่งเจ้า Mask นี้เราจะใช้เป็นตัวแสดงรายละเอียดท้องฟ้าของภาพด้านล่าง
เดียวต้องบอกเล่าเรื่อง Layer mask ก่อน คือเป็นตัวกั้นระหว่างภาพบนและภาพล่างครับ เพราะเรามีสองภาพซ้อนกันอยู่ แต่มันดีหน่อยเจ้า layer mask นี้
กล่าวคือ สามารถกำหนดให้เห็นภาพด้านล่างหรือด้านบนได้ อย่างภาพที่เราเห็นนี้ Layer mask เป็นสีขาวล้วนๆเลย บอกเราว่า ปิดภาพล่างไว้หมด ไม่ให้เห็น
เห็นภาพด้านบนอย่างเดียว และถ้าเราใช้แปรง Brush tools ที่เป็นสีดำทาลงเป็น Layer mask ก็จะเป็นการเปิดรายละเอียดภาพด้านล่างให้เราเห็น สีดำมาก็จะเห็นภาพล่างชัดเจน
สีดำจางๆ ก็จะเป็นการผสมระหว่างภาพล่างกับภาพบนไปครับ สรุปก็คือ

1. Layer สีขาว มองเห็นภาพบนทั้งหมด
2. Layer สีดำ มองเห็นภาพล่างทั้งหมด
3. ขาวหมด ดำหมด มันจะมีอะไรเตื่นเต้นละครับ  เราก็ใช้ Brush tools ทาเบาๆเอาพองาม อยากให้ท้องฟ้าที่เป็นภาพล่างโผ่ขึ้นมาก็ทาด้วยสีดำ
ส่วนด้านรายละเอียดแกหน้าที่เป็นสีขาวอยู่แล้ว   ก็ไม่ต้องไปทำอะไร

2012-3-14 12:15

อย่างที่บอกไปครับ เราใช้ Brush tool ทาสีดำให้เปิดภาพท้องฟ้าภาพล่างออกมา โดยใช้แปลงทาเบาๆ (ทาเบาๆ หมายถึง ปรับ opacity น้อยๆประมาณ ไม่เกิน 10 % ครับ)
ปัญหาก็คือ ไม่เนียนพอ จะเป็นด่างๆ วิธีแก้ก็ไม่ต้องใช้ Brush ให้เมื่อย เราเลียนแบบ ND ครึ่งซีก ไล่โทนดำสุด ลงมาเทา ลงมาจนขาวสุด ด้วย Gradient tool ใช้คำสั่งนี้ไล่โทน
จากบนลงล่าง  

2012-3-14 12:28

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

จากภาพหลังจากใช้ Gradient tool แล้ว Layer mask จะไล่โทน ดำ เทา ขาว ขากบยลงล่าง เป็นกาเปิดรายละเอียดท้องฟ้าที่เป็นภาพด้านล่าง
ออกมาไล่ลงมาตาม Mask ที่เราทาด้วย Gradient tool ภาพที่เราเห็นก็จะเนียนขึ้น

2012-3-14 12:35

แต่เราควรเก็บรายละเอียดเพิ่ม อย่างดวงอาทิตย์ก็น่าจะให้มันเด่นกว่านี้  หรือขอของต้นไม้อาจจะดูสว่างไป เราก็ใช้ Brush tool สีดำ ที่ opacity ประมาณ 10 %
แปรงลงจุดที่เน้นรายละเอียดเพิ่ม  เอาพองามครับ

2012-3-14 12:40

ในส่วนการเปิดรายละเอียดคงจะเท่านี้ ต่อไปเพิ่มส่วนอื่นให้ภาพน่าสนใจเข้าไป เริ่มที่ ปรับ saturation
ค่าต่างๆขึ้นอยู่กับความพอใจ ชอบไม่ชอบนะครับ น้องโตคิน่าตัวนี้จืดไปหน่อยผมเลยอัดไป 20 % ครับ

2012-3-14 12:47

ต่อไปเพิ่ม contrast ให้กับภาพด้วย curve

2012-3-14 12:48

ผมติดนิสัยภาพโอเวอร์นิดๆ เลยเพิ่มความสว่างให้ภาพไปด้วย curve

2012-3-14 12:50

สุดท้ายก็ได้ภาพที่ท้องฟ้าสวยๆ บวกกับ เปิดรายละเอียดส่วนหน้ามาด้วย อาจจะดูเป็นการโกหกนิดๆว่ากล้องสามารถเก็บรายละเอียดได้ดี
แต่ก็ทำให้ภาพเราเหมือนกับภาพที่ตาเราเห็นได้ครับ  ก็ถือว่าเอาประสบการณ์มาแบ่งกันถ้าใครมีวิธีเด็ดๆก็แนะนำด้วยนะครับ

ถ้าชอบก็กด like ให้ด้วยนะครับ หรือถ้าไม่ก็เม้นท์ดังๆเลยครับ  สวัสดีครับ

2012-3-14 12:54

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับเทคนิคนี้ ..แต่ผมว่าเอาให้เกือบจบหลังกล้องดีกว่าครับ มันยากไปสำหรับผม แต่จะลองไปหัดดูครับ
chaiyaritta

เป็นเทคนิคที่ยอดเยี่ยมครับ เดี๋ยวไว้ต้องไปลองดูครับ เพราะว่าเอาภาพ 3 ชอตมาทำ HDR มีปัญหาตอนย่อไฟล์ครับ ย่อมากไฟล์มันจะแตกทุกทีเลย

กลับไปยังรายบอร์ด