กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ภาพ 5 นี่ใกล้จะดีแล้วครับ เสียความเปรียบต่างให้กับครึ่งบนไปพอสมควร

สำหรับผมการถ่ายภาพด้วยจินตนาการจะมีความสุขมากกว่า ถ่ายภาพเพราะความสุขที่อยากออกไปถ่ายภาพ ผมไม่รู้ว่าหลายๆคนเป็นเหมือนผมหรือเปล่า เมื่อก่อนผมวาดภาพผมก็พยายามหาสีโน่นสีนี่มาแต่งมาเติมดูว่าได้ยัง เกินไหม ขาดไหม ผมคิดว่าการถ่ายภาพก็เช่นกันครับ ก่อนกดชัตเตอร์มีอะไรให้เราคิดอีกเยอะเลย ลองมองในช่องมองภาพดูครับว่า ตรงยี้ได้ยัง นั่นได้ยัง โน้นได้ยัง มันไม่ยากมากครับเพราะยังไงทุกอย่างมันก็อยู่ในช่องสี่เหลี่ยมของเราอยู่แล้ว แต่ที่ยากคือจะมีนั่นมีนี่อย่างที่เราอยากได้ให้เราใส่มันลงไปหรือเปล่า
...และที่สำคัญ ถ่ายเพราะความสุขกับถ่ายให้คนดูมันก็แตกต่างกันอีกเหมือนกันนะครับ คล้ายๆกับขายอาหาร เราทำรสชาติที่เราชอบคนเดียวมันขายยาก แต่ถ้าให้คนอื่นๆ ถูกปาก มีรสชาติที่เป็นสากลมันก็ต้องเรียนรู้ และใช้พรแสวง พรสวรรค์ กันหน่อย ผมว่าทุกคนมีจุดด้อนจุดแข็ง เรื่องที่ยากคือเรารู้หรือเปล่าว่าจุดด้อยเราอยู่ตรงไหน และเปลี่ยนให้เป็นจุดแข็งอย่างไร คนเก่งต้องให้คนที่เก่งกว่าช่วยเทรน คนที่เก่งโคตรๆ ก็ต้องใช้คนที่โคตรๆเก่ง เทรนให้ เช่นกันถ้าไม่มีก็ต้องหากลุ่มคนพวกนั้นให้ได้ และอยู่ในคนกลุ่มนั้นครับ
http://facebook.com/NopperNPFoto

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ไปอีกเมื่อไหร่โทรมาชวนด้วยเน้อ
ฟ้าไม่ใช่ของเรา อย่าแหงนมองบ่อย..

ขอบคุณคุณ nop / chayaritta และ เพื่อนต่อ ครับ

รอบนี้  น่าจะเป็นที่ผมยังไม่เคยถ่าย landscape และ โดยส่วนตัว ผมไม่ได้ชอบเป็นพิเศษ
พอเราไม่ได้ชอบมากมาย เราจึงดุภาพน้อย  และ เปิดข้ามๆไป ไม่พิจารณา
มันก็เลยขาดบุคลิก ของ landscape ที่ดี

ข่าวดีคือ ตอนนี้ผมเริ่มชอบแล้วครับ ^^
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เข้ามาแล้วดีใจที่เห้นเม้นท์นะครับ
นึกว่าเม้นท์หมด ไม่มีแล้วครับ = =
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด